Cách làm 1 đề tài nghiên cứu khoa học

Thảo luận trong 'CLB YÊU MÔI TRƯỜNG' bắt đầu bởi daibangxanh, 12/12/08. Trả lời: 29 / Đọc: 112,313

1. daibangxanh

Well-Known Member
    + Nơi ở: Ho Chi Minh city
    + Giới tính: Nữ
    Có nhiều bạn sinh viên muốn tham gia các đề tài nghiên cứu khoa học hoặc có rất nhiều ý tưởng hay nhưng không biết bắt đầu từ đâu.
    Trong topic này mình sẽ hướng dẫn 1 dàn bài cho các bạn để có thể tiếp cận và định hướng dễ dàng hơn. Nhưng đây là hướng dẫn thôi nhé, các bạn có thể hỏi các thầy cô trong trường để có thể hoàn thành tốt hơn các đề tài của mình.

Sau khi viết 1 đề cương xong, bạn trình bày với thầy hướng dẫn tính khả thi của đề tài.
  2. viettru, 18/2/09
    đề tài sinh thái

@daibangxanh:
  3. tmhai, 19/8/09
    Dịch vụ Nhân xét báo cáo khoa học Miễn phí cho Sinh viên:
    http://www.smartesol.com/nhanxetBCKH.htm

Hướng dẫn sinh viên làm nghiên cứu khoa hoc, có cả hương dẫn viết báo cáo khoa học:
    http://environment-safety.com/courses/Students/StudentData/nckh.htm
    Last edited by a moderator: 19/8/09
  4. thanhtu_1589, 3/12/09
    mình cần có 1 cái đề cương hoàn chỉnh có bạn nào giúp đc ko?
  5. Kiem_khach_da_tinh, 4/12/09
    NCKH ah, đọc link này sẽ ngộ ra nhiều điều đấy :D
    http://ttvnol.com/forum/ttx/975773/trang-1.ttvn
  6. vokythu9.0, 10/1/10
    eo oy! Thật sự chẳng bít thế nào mà lần nữa. các pạn hướng dẫn như vậy thì SVmới vào nghề như tui thì pó tay tại chỗ lun
  7. vancau006, 18/11/10
    Đúng là cực kỳ cần thiết cho những bạn mới lần đầu làm nghiên cứu khoa học như e ^^. Thank bác nhìu nhá!
  8. hongyen1983, 25/4/11
    làm hết khả năng có thể dù đang ở bất kì vị trí nào, nếu không có công việc thì con người ta sẽ như thế nào, thật là không hình dung nổi!
  9. kelvinlee, 26/4/11
    Bạn nào có quan tâm đến nghiên cứu khoa học thì Addnick chúng ta cùng trao đổi kinh nghiệm nhé. Lúc còn ở trường mình cũng làm khá nhiều đề tài Eureka, Vifoteck... Nếu giúp được mình sẽ giúp các bạn
    Nick mình: minh_lee0101@yahoo.com. Giờ thì mình ra trường rồi. Cũng có thời gian mình nghiên cứu công trình do Bộ Công thương tài trợ cho nghiên cứu của mình. Hi vọng sẽ giúp ích cho các bạn sau này
  10. anonymity1412, 13/5/11
    @kelvinlee: chào a! a hay nghiên cứu về vấn đề gì thế :S
    e cũng thích nckh nhưng chưa biết mình nên lựa chọn chủ đề nào cho hợp lý
  11. kelvinlee, 18/5/11
    @anonymity1412: Chào bàn Mình nghiên cứu về môi trường. Xử lý nước thải thủy sản bằng Pp Sinh học thân thiện với môi trường.
  12. hoahiep, 18/5/11
    nghiên cứu đc j hữu ích úp lên cho mọi người xem dzới :D
  13. vanducpro, 25/5/11
    cảm ơn bạn nhìu
  14. ninhbinhquetoi, 31/5/11
    Các bác mà đưa ra thế thì khó hiểu lắm. Em có 1 chuyên đề mới ra lò và đang trong quá trình xét duyệt. Up cái mục lục lên cho các bác coi.
    Các bác cho đánh giá xem thế nào???
    nếu bác nào quan tâm em cho coi bản mềm
    Nội dung Trang
    ĐẶT VẤN ĐỀ 1
    CHƯƠNG I. TỔNG QUAN VẤN ĐỀ NGHIÊN CỨU 2
    1.1. Trên thế giới 2
    1.2. Ở Việt Nam 3
    CHƯƠNG II. ĐẶC ĐIỂM TỰ NHIÊN, KINH TẾ - XÃ HỘI 6
    KHU VỰC NGHIÊN CỨU 6
    2.1. Vị trí địa lí 6
    2.2. Tình hình dân sinh- kinh tế- xã hội 7
    CHƯƠNG III. MỤC TIÊU – ĐỐI TƯỢNG – NỘI DUNG VÀ 8
    PHƯƠNG PHÁP NGHIÊN CỨU 8
    3.1. Mục tiêu nghiên cứu 8
    3.2. Đối tượng nghiên cứu 8
    3.3. Nội dung nghiên cứu 8
    3.4. Phương pháp nghiên cứu 8
    3.4.1. Đặc điểm rừng và tình hình cháy rừng. 9
    3.4.2 . Nghiên cứu các nhân tố chủ yếu ảnh hưởng đến cháy rừng. 9
    3.4.3. Phân vùng trọng điểm cháy rừng 13
    3.5. Xây dựng bản đồ phân cấp cháy. 14
    3.5.1. Xây dựng bản đồ số cho khu vực nghiên cứu. 14
    3.5.2. Phân cấp nguy cơ cháy trên bản đồ số của khu vực nghiên cứu 14
    CHƯƠNG IV: KẾT QUẢ NGHIÊN CỨU 15
    4.1. Đặc điểm tài nguyên rừng và tình hình cháy rừng tại Lâm trường Lương Sơn, huyện Lương Sơn, tỉnh Hòa Bình. 15
    4.1.1. Thực trạng tài nguyên đất và tài nguyên rừng của Lâm trường. 15
    4.1.2. Tình hình cháy rừng ở khu vực nghiên cứu 17
    4.2. Nghiên cứu một số nhân tố ảnh hưởng tới cháy rừng tại Lâm trường Lương Sơn, huyện Lương Sơn, tỉnh Hòa Bình 17
    4.2.1. Một số đặc điểm về cấu trúc rừng ở các trạng thái rừng tại khu vực nghiên cứu. 17
    4.2.2. Đặc điểm vật liệu cháy của khu vực nghiên cứu. 21
    4.2.3. Khả năng cháy của các trạng thái rừng. 24
    4.2.5. Ảnh hưởng của khoảng cách tới rừng đến nguy cơ cháy rừng. 24
    4.2.6. Các yếu tố kinh tế xã hội 25
    5.3. Phân cấp nguy cơ cháy cho khu vực Lâm trường Lương Sơn, huyện Lương Sơn, Tỉnh Hòa Bình. 26
    4.4. Thực trạng của công tác PCCCR và đề xuất nhằm hoàn thiện công tác PCCCR ở Lâm trường Lương Sơn, huyện Lương Sơn, tỉnh Hòa Bình. 29
    4.4.1. Thực trạng của công tác PCCCR ở Lâm trường Lương Sơn, huyện Lương Sơn, tỉnh Hòa Bình. 29
    4.4.2. Đề xuất một số biện pháp phòng cháy, cháy chữa cháy cho rừng tại khu vực nghiên cứu. 30
    CHƯƠNG V. KẾT LUẬN – TỒN TẠI – KIẾN NGHỊ 34
    5.1. Kết luận 34
    5.2. Tồn tại 34
    5.3. Kiến nghị 35
    TÀI LIỆU THAM KHẢO 36
  15. hongyen1983, 15/7/11
    @kelvinlee: mình add nick của bạn nghen, nick cua minh là quyen_907@yahoo.com, thấy nick này thì chấp nhận nghen
  16. the_dark, 15/7/11
    Quan trọng nhất là cái mục đích,ý nghĩa của nghiên cứu và phương pháp tiến hành nghiên cứu ấy.
  17. nuocvietxanh.envitech, 20/8/11
    Các bạn nào có nhã ý làm đề tài NCKH trong lĩnh vực môi trường có thể tải một số đề tài nghiên cứu của các "Tiền Bối" Khoa Môi trường - ĐHBK về để tham khảo nhé.

Danh sách các đề tài nghiên cứu & các tài liệu chuyên ngành tại đây

Ngoài ra trang này còn khá nhiều tài liệu hay cho các bạn sử dung miễn phí
  18. the_dark, 22/8/11
    @nuocvietxanh.envitech: Đè tài thứ 12 là 1 vấn đề rất được quan tâm hiện nay về việc quản lý và vận hành các lò đốt chất thải nguy hại.
  19. hoanganhtoan, 23/10/11
    anh oi!
    em dang lam de tai ve nang cao chat luong cong tac ve sinh nuoc o nha truong Quan Doi ngoai Ha Noi ne. ma chua bit bat dau tu dau ca a ah?