1. xq.cnmt

xq.cnmt Ms. Xuân Quỳnh - 0903.758.543 - 19000340-2

Nhận diện 05 "kẻ thù" trong ngôi nhà bạn

HÃY NGỪNG NGAY VIỆC CHO RẰNG NHÀ LUÔN LÀ NƠI AN TOÀN
    Thật đáng buồn nhưng đó là sự thật, căn nhà thân yêu của chúng ta không thực sự an toàn như chúng ta thường nghĩ…

Trên các phương tiện thông tin đại chúng đưa tin về những vụ tai nạn đáng tiếc xảy ra trong chính ngôi nhà thân yêu của chúng ta. Đau đớn hơn nữa, nạn nhận đa phần là trẻ em.

Bạn có biết 05 kẻ thù nguy hiểm nhất trong ngôi nhà của bạn?
    1. Điện:
    Không thể phủ nhận lợi ích từ điện nhưng điện cũng đứng đầu danh sách 5 kẻ thù nguy hiểm và đáng sợ nhất trong ngôi nhà của bạn.
    Điện là một trong nguyên nhân hàng đầu gây hỏa hoạn.
    Điện cũng là nguyên nhân gây điện giật, đặc biệt là cho trẻ em. Bạn cần biết rằng trẻ em đặc biệt tò mò với 2 cái lỗ chết người trên ổ cắm điện.

2. Các loại độ cao:
    Sau điện là độ cao - Các loại độ cao bạn nhé.
    Tôi tận mắt chứng kiến một vụ tai nạn tại nhà của một người bạn thân khi tôi đến dự tiệc tối với gia đình anh. Tai nạn xảy ra khi người vợ của anh chơi đùa với cháu bé 3,5 tuổi bằng cách cháu bé nhảy trên đệm giường để cố gắng chạm vào tay mẹ đang giơ lên trên cao. Người vợ của anh đã không nhận thức rằng cháu bé đang dần di chuyển về phía mép giường và cháu bé đã ngã xuống đất và cú ngã đó làm cháu bị rạn xương bả vai.
    Thông thường chúng ta sợ điện nhưng lại có vẻ coi thường sự nguy hiểm của độ cao.
    Hãy đảm bảo rằng bạn nhận thức được điều nguy hiểm này và có hành động phù hợp như làm lan can cửa sổ, ban công...vv.
    3. Nhiệt độ cao (bếp đang nấu, nước nóng, đồ ăn nóng, bàn ủi...):
    Bỏng luôn là một tai nạn thương tâm và nhất là nếu nó xảy ra với trẻ nhỏ. Nếu bạn không tin điều này, bạn hãy vào khoa bỏng của bệnh viện Nhi.
    Có rất nhiều nguyên nhân gây bỏng, ví dụ như:
    • Một tô canh nóng trên bàn ăn có thể gây bỏng cho trẻ nếu trẻ với làm đổ tô canh;
    • Nước nóng từ vòi hoa sen trong toilet;
    • Nước nóng từ bình nước nóng trong nhà;
    • Nồi nóng trên bếp;
    • Bếp gas đang sử dụng...
    Có một vài gợi ý ví dụ như thiết kế và lắp đặt miếng che bếp; hoặc bạn nên sử dụng bếp ở phía gần tường (xa cạnh bếp) để ngoài tầm với của trẻ. Yêu cầu (cấm) trẻ đi vào khu vực bếp.
    4. Mặt sàn trơn trượt (toilet, mặt sàn...):
    Những cú ngã trong toilet thường là những cú ngã kinh hoàng thậm chí gây chết người nếu bị đập đầu vào bồn cầu, bồn rửa.
    Nạn nhân thường là trẻ em hoặc người già và khoảnh khắc dễ bị tai nạn là lúc bước ra từ bồn tắm nằm. Lúc này toàn bộ cơ thể sẽ dồn vào một chân và dễ gây mất thăng bằng.
    Lời khuyên của chúng tôi là hãy sử dụng các tấm chống trơn trượt và lắp đặt các tay vịn trong toilet.
    5. Các vật dụng nhỏ như đồ chơi, thức ăn, các hạt trái cây, kẹo cứng...vv gây hóc và tắc nghẽn đường thở:
    Con trai tôi 3 tuổi đã suýt hóc khi cục kẹo cứng cháu đang ngậm trong miệng trơn tuột xuống cổ họng. Phản xạ ho sặc sụa đã cứu cháu.
    Bạn cần ý thức mối nguy hiểm này. Tai nạn hóc và tắc nghẽn đường thở có thể do bất kỳ vật dụng nào mà trẻ vô tình hoặc cố ý nuốt.
    Hãy tham dự khóa học sơ cấp cứu để xử trí tình huống này.
    Vậy bạn cần làm gì để phòng tránh tai nạn sinh hoạt trong nhà?
    • Bạn phải thay đổi quan điểm khi cho rằng nhà bạn là một nơi an toàn. Thực ra nhà bạn không hề an toàn.
    • Bạn phải nhận diện 5 “kẻ thù” trong nhà bạn bằng cách bôi màu hoặc dán nhãn lên chúng. Hãy làm như tôi đang làm trong căn nhà của mình (Xem hình)
    • Bạn đừng xuề xòa với người thân trong nhà khi họ phớt lờ hoặc có ý coi thường 5 “kẻ thù” này. Hãy nghiêm trọng hóa vấn đề hơn mức cần thiết hoặc coi đó là nguyên tắc sống của bạn. Các cụ thường nói: Mất lòng trước thì được lòng sau.
    • Bạn cần dành thời gian nói cho con của bạn biết về sự hiện diện của 5 “kẻ thù” trong nhà. Các bé không hiểu về an toàn nhưng các bé hoàn toàn biết sợ bởi những dấu hiệu nhận diện hoặc màu sắc mà bạn đã đánh dấu lên kẻ thù.
    • Bạn đã từng bao giờ nghe câu nói này chưa? "Sự kỷ luật chỉ nặng có 1 ki-lô-gram nhưng sự hối tiếc nặng cả tấn"
Chia sẻ với bạn bè