Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Xử lý nhớt thải

songhuong

Mầm xanh
Cảm xúc
0
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Mình thấy trên mạng có rất nhiều mẩu quảng cáo thu mua nhớt thải.
Nhớt thải có phải chất thải nguy hại không? Vậy nếu đơn vị mình trong quá trinh hoạt động có phát sinh nhớt thải thì có được bán không hay phảo ký hợp đồng với một đơn vị có chức năng (có giấy phép hành nghề xử lý, tiêu huỷ chất thải nguy hại) để xử lý? Nhớt sau khi xử lý xong sẽ thuộc về đơn vị xử lý hay đơn vị này phải mua lại từ đơn vị mình?
Xin chân thành cám ơn!

thần công lý

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Mình thấy trên mạng có rất nhiều mẩu quảng cáo thu mua nhớt thải.
Nhớt thải có phải chất thải nguy hại không?

Chắc chắn nhớt thải là chất thải nguy hại rồi. Vì có trong danh mục chất thải nguy hại theo Quyết định 23 mà.

Vậy nếu đơn vị mình trong quá trinh hoạt động có phát sinh nhớt thải thì có được bán không hay phảo ký hợp đồng với một đơn vị có chức năng (có giấy phép hành nghề xử lý, tiêu huỷ chất thải nguy hại) để xử lý? Nhớt sau khi xử lý xong sẽ thuộc về đơn vị xử lý hay đơn vị này phải mua lại từ đơn vị mình?

Mình nghĩ theo đúng nguyên tắc thì bạn có thể lập hợp đồng chuyển giao (bán) nhớt với đơn vị xử lý chất thải nguy hại là hợp lý nhất.

Nếu bán cho đơn vị không có chức năng thì mình cũng chưa rõ ràng lắm.

songhuong

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Cám ơn bạn thần công lý đã trả lời giúp mình.
Hiện mình đang rất lấn cấn vì không rõ quy định của pháp luật lắm. Mình thấy trong luật chỉ quy định là chủ nguồn thải phải chuyển giao hợp đồng xử lý chất thải cho đơn vị có chức năng để xử lý mà không đề cập gì đến việc mua/bán chất thải cả (trong giấy đăng ký kinh doanh của đơn vị xử lý chất thải cũng không thấy lĩnh vực hoạt động là thu mua CTNH - nhớt thải nữa).
Mình không biết nên xử lý như thế nào mà vừa đúng quy định của pháp luật lại vừa hiệu quả kinh tế! Xử lý cách nào theo 1 trong 3 cách sau?
1. Ký hợp đồng mua bán nhớt thải với đơn vị có chức năng xử lý CTNH(trường hợp này đơn vị mình sẽ được lợi vì sẽ có được tiền bán nhớt)?
2. Ký hợp đồng xử lý nhớt thải với đơn vị có chức năng xử lý CTNH (đơn vị mình phải mất khoản tiền bán nhớt lại vừa phải trả tiền chi phí xử lý cho đơn vị xử lý)?
3. Đơn vị mình ký hợp đồng xử lý nhớt thải với đơn vị có chức năng xử lý CTNH (phải trả phí xử lý). Nhớt thải sau khi xử lý xong bán lại cho đơn vị xử lý (được tiền bán nhớt)?
Mình phải làm cách nào là đúng nhất? :30:
Các bạn ơi!có thể giải thích rõ hơn dùm mình nhé!
Cám ơn rất nhiều! :3:
:30:

daibangxanh

Cây cổ thụ
Cảm xúc
55
Chào bạn Songhuong

Theo câu hỏi của bạn, mình gọi điện cho 1 người bạn làm tại phòng TNR ở TNMT TP.HCM
Câu trả lời của bạn như sau:

Bạn phải bán cho 1 công ty thu gom có giấy phép thu gom chất thải nguy hại. Đối với trường hợp này bạn ko trả tiền mà người ta phải trả tiền cho bạn, công ty đó sẽ đem tái chế và bán lại cho người tiêu dùng

Như vậy bạn vẫn được ghi vào sổ chủ nguồn thải, vẫn hợp pháp và lợi ích về kinh tế

Mình nhận dc 1 cái thank chứ

growup

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Đây là câu trả lời đúng nhất cho bạn. Đơn vị bạn phải ký hợp đồng xử lý nhớt thải với đơn vị có chức năng xử lý CTNH (phải trả phí xử lý). Nhớt thải sau khi xử lý xong bán lại cho đơn vị xử lý, hoặc bất kỳ đơn vị nào trả giá cao (được tiền bán nhớt). Ngoài ra có thể bán luôn nhớt đó cho đơn vị xử lý CTNH sau khi cân đối tiền xử lý và tiền bán nhớt sau xử lý.

Thân!!!

huunam

Cây công nghiệp
Cảm xúc
8
Đây là câu trả lời đúng nhất cho bạn. Đơn vị bạn phải ký hợp đồng xử lý nhớt thải với đơn vị có chức năng xử lý CTNH (phải trả phí xử lý). Nhớt thải sau khi xử lý xong bán lại cho đơn vị xử lý, hoặc bất kỳ đơn vị nào trả giá cao (được tiền bán nhớt). Ngoài ra có thể bán luôn nhớt đó cho đơn vị xử lý CTNH sau khi cân đối tiền xử lý và tiền bán nhớt sau xử lý.

Thân!!!

Okay, Thank vì đã có chia sẽ thông tin này

T

toquynhiso

Guest
Bán nhớt thải cho đơn vị có chức năng xử lý CTNH? Theo như mình được biết các đơn vị có chức năng xử lý CTNH ko đời nào chịu mua lại đâu, vì bạn cần họ hơn mà, CTNH chứ có phải chơi đâu!. Vì vậy mình đoán chắc rằng thể nào bạn cũng phải trả tiền xử lý thui!! (theo đơn giá xử lý khoảng 2000 đ/lit). Còn các bạn, có biết đơn vị nào có chức năng xử lý CTNH mà thu mua nhớt thải ko, chỉ giáo cho CNT được nhờ với!!!

songhuong

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Mình thấy trong danh mục CTNH tại QĐ23//2006/QĐ-BTNMT có hai loại CTNH là loại 1 (ký hiệu *) và loại 2 (ký hiệu là **).
Nếu là chất thải loại 1 thì trước khi thuê đơn vị xử lý có cần phải kiểm định xem có vượt ngưỡng CTNH để xác định có phải là CTNH hay không? hay là cứ thấy nằm trong Danh mục CTNH (không cần quan tâm là loại 1hay 2) là phải xử lý theo quy định về CTNH?

Chẳng hạn như hoá chất thải (hết hạn sử dụng), trong Danh mục CTNH là loại 1, nên mình phân vân không biết có cần phải kiểm tra ngưỡng nguy hại để xem có phải CTNH không? Và với hoá chất thải này, nếu không phải là CTNH thì xử lý như thế nào? Chi phí xử lý chất thải nguy hại với Chất thải công nghiệp thông thường có chênh lệch nhau nhiều không?
Mong các bạn giải đáp giúp mình.
Xin cảm ơn rất nhiều.

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất