Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Ảnh hưởng của pH với hoạt động của chất PAC trong quá trình khử sắt

cucvang209

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
mình có việc này nhờ các bạn giúp mình với.
Có ai biết pH ảnh hưởng như thế nào đối với hoạt động chất PAC ko?
Có ai có biện pháp xử lý nước thải có nhiễm sắt không zậy? Nước thải Nhà máy xử lý nước thải tập trung của Công ty mình bị nhiễm sắt, không thể xử lý được, nước sau xử lý bị vàng.
Công ty mình đã áp dụng nhiều biện pháp mà chưa tìm ra được giải pháp nào cho thích hợp. Rất mong mọi người trong diễn đàn có thể giúp đỡ mình. Cảm ơn mọi người nhiều nhé.

Có ai có biện pháp xử lý nước thải có nhiễm sắt không zậy? Nước thải Nhà máy xử lý nước thải tập trung của Công ty mình bị nhiễm sắt, không thể xử lý được, nước sau xử lý bị vàng.
Công ty mình đã áp dụng nhiều biện pháp mà chưa tìm ra được giải pháp nào cho thích hợp. Rất mong mọi người trong diễn đàn có thể giúp đỡ mình. Cảm ơn mọi người nhiều nhé.
Nếu bị nhiễm sắt thì làm tháp làm thoáng. Cái ni cũng đơn giản mà.

Snow_wolf

Active Member
Bạn chưa nói rõ là nước ngầm của bạn bị vàng là sau xử lý hay là trước khi xử lý.
Thông thường làm thoáng là ok lắm rồi, còn nếu sau xử lý mà vẫn còn vàng thì có thể một trường hợp nữa là nước ngầm bị nhiễm sắt phức

Bạn chưa nói rõ là nước ngầm của bạn bị vàng là sau xử lý hay là trước khi xử lý.
Thông thường làm thoáng là ok lắm rồi, còn nếu sau xử lý mà vẫn còn vàng thì có thể một trường hợp nữa là nước ngầm bị nhiễm sắt phức
Bác này không chịu đọc kỹ rùi, đang hỏi về nước thải bác lại nhảy sang nước ngầm.

Sắt thì xử lý cũng dễ. Vì mình chỉ cần làm thoáng (sục khí or giàn mưa). Vấn đề ở đây là pH của nó ra sao, cần phải ổn định ~7. Vì pH của nước thải thấp hơn 7 thì sẽ xảy ra hiện tượng oxit sắt sau khi được oxi hóa sẽ ở dạng keo, ko lắng được làm nước màu vàng...
Có tiền bối nào có cao kiến gì thì cho anh em mở mang kiến thức.
À, cho mình hỏi nguồn nước thải của bạn?