Ứng dụng Gom Rác GRAC

Nước thải Anoxic - Anaerobic : 2 quá trình giống nhau?

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Mình đọc tài liệu thấy có 2 chữ là Anoxic Anaerobic vậy 2 từ này có gì khác nhau hay ko? Phải chăng đều có nghĩa là Kị khí
Sở dĩ em nghĩ nó là kị khí do em tra từ điển thì tiền tố An- ở phía trước tức có nghĩa phủ định, đúng ko?

daibangxanh

Well-Known Member
Thiếu khí thì ko cần đậy nắp bể thiếu khí, với lại chiều sâu giới hạn
Bể kỵ khí thì có nắp đậy và chiều sâu >3m
Thông thường nồng độ chất ô nhiễm cao BOD người ta mới kết hợp 2 loại này

Quá trình anoxic, anaerobic trong xử lý nước thải

Mình đọc tài liệu thấy có 2 chữ là Anoxic Anaerobic vậy 2 từ này có gì khác nhau hay ko? Phải chăng đều có nghĩa là Kị khí
Sở dĩ em nghĩ nó là kị khí do em tra từ điển thì tiền tố An- ở phía trước tức có nghĩa phủ định, đúng ko?
Anoxic là chỉ điều kiện thiếu khí của nước thải, chỉ trạng thái trong nước thải không có quá nhiều oxy để đạt trạng thái hiếu khí (aerobic) nhưng cũng không phải không có oxy để đạt trạng thái kị khí (anaerobic)
Trong xử lý nước thải thường quan tâm đến anoxic vì trong quá trình này có diễn ra quá trình khử các chất dinh dưỡng có trong nước.

Bác nào có thông số về nồng độ oxy hòa tan cụ thể của quá trình anoxic thì cho em xin cái.

Thiếu khí thì ko cần đậy nắp bể thiếu khí, với lại chiều sâu giới hạn
Bể kỵ khí thì có nắp đậy và chiều sâu >3m
Thông thường nồng độ chất ô nhiễm cao BOD người ta mới kết hợp 2 loại này
Nói vấn đề đậy nắp hay không đậy nắp đối với bể kị khí là sai. Bạn có thấy 1 cái giếng không đậy hay một cái hồ nước nó vẫn có phản ứng kị khí đấy thôi. Để hôm nào post file ảnh cho bác thấy 1 bể kị khí để hở hoàn toàn.
Bể kị khí có nồng độ DO trong nước < 0,5 mg/l. Nếu nói hoàn toàn không có oxy cũng sai luôn.

Snow_wolf

Active Member

Chủ đề mới