Ứng dụng Gom Rác GRAC

Bàn luận về kỵ khí và hiếu khí

daibangxanh

Well-Known Member
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Tính theo BOD và COD thường thì trên 1000 mg/L thì người ta sử dụng nó, vậy khi COD = 800 và BOD = 600 thì mình vẫn sử dụng bể kỵ khí---> hiếu khí. Vậy mình có làm sai ko :21:
Các bác bàn luận với mình nhé

Snow_wolf

Active Member
Kỵ khí và hiếu khí

Xử lí bằng Kị khí hay hiếu khí là thể hiện của lượng oxy hòa tan trong nước thải. Nói rằng cỡ COD = 1000mg/l mà xử lí bằng kị khí thì cũng chưa đúng lắm. Vẫn có thể xử lí được COD cao hơn nhiều bằng bể hiếu khí.
Theo mình nếu trên COD>1000mg/l thì sử dụng phương pháp kị khí sẽ làm giảm chi phí vận hành thôi ==> ưu điểm hơn xử lí hiếu khí nhiều

Mình cũng không biết bạn làm sai hay đúng nữa vì bạn chẳng nói bạn đang xử lý cái gì cả vì BOD hay COD nó chỉ là định lượng thôi chứ chưa thể hiện trong nước thải đó có gì và bạn muốn xử lý gì nữa
Nếu bạn xử lý nito, phốt pho.... chắc chắn bạn phải sử dụng cả 2 quá trình đó là cái chắc rồi. Hoặc trong trường hợp BOD, COD mà bạn đề cập chỉ là những chất hữu cơ thì vẫn có trường hợp phải dùng cả 2 quá trình trên nếu nước thải chứa những chất khó phân hủy sinh học hiếu khí (ví dụ nước thải chứa lignin)

Còn thông thường-theo hiểu biết của minh ấy- thì công nghệ bạn đưa ra là cũng ok chỉ có điều hơi rườm rà 1 chút nhu the se mat chi phi dau tu ban dau. Bởi vì nước thải áp dụng quá trình kị khí trong trường hợp nước thải chứa quá nhiều chất hữu cơ khi đó quá trình sục khí không đảm bảo cho bể hoạt động với vai trò là bể hiếu khí do ảnh hưởng của các chất hòa tan khác đến độ hòa tan của oxi (yêu cầu cho vi sinh vật hiếu khí hoạt động DO>2mg/l). Khi đó thì hệ thống của bạn có thể sẽ có mùi thật kinh khủng do quá trình phân hủy kỵ khí. Do đó ngoài việc không đảm bảo vệ sinh còn làm tiêu tốn rất nhiều năng lượng vì quá trình bạn sục khí như không
Theo mình thì BOD =600; COD = 800 với các chất hữu cơ thông thường thì bạn xử lý bùn hoạt tính hiếu khí khoảng 8-10h là ok rồi

Tính theo BOD và COD thường thì trên 1000 mg/L thì người ta sử dụng nó, vậy khi COD = 800 và BOD = 600 thì mình vẫn sử dụng bể kỵ khí---> hiếu khí. Vậy mình có làm sai ko :21:
Các bác bàn luận với mình nhé
Nước thải của bạn là nước thải ngành nào? nhiều thông số khác cần quan tâm chưa thấy hiển thị. Bạn muốn xử lý ra loại A hay B hay C(tcvn 5945:2005?).

BOD =600; COD = 800 với các chất hữu cơ thông thường thì bạn xử lý bùn hoạt tính hiếu khí khoảng 8-10h . thoi gian luu nhu the thi theo minh thi chua du theo minh thi tu 20-22h. may ban co y kien gi khac khong
Theo bạn thì bể hiếu khí của bạn có hiệu suất xử lý là bao nhiêu mà sử dụng thời gian lưu 20-22h?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Q

quang duy pham

Guest
dung phuong phap kỵ khi roi hieu khi con tuy thuọc vao ty le BOD/COD nua . neu ty COD =800, BOD = 600 thi ty le bod/cod>0.5 phan huy sinh hoc de dang co thê dung phuong phap hieu khí, nhung muong gaim dien nang tieu ton thi dung cong nghe ky khi rui hieu khi. EHEHHEHE. DUNG KO MAY BAN. ung dung trong nuoc thuy san van dung hieu khi duoc do???