Ứng dụng Gom Rác GRAC

Bạn xả rác ra nơi công cộng vì ?

Bạn xả rác ra nơi công cộng vì ?

• Số thành viên bình chọn
    39

yeumoitruong2010

Administrator
Thành viên BQT
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Bạn xả rác ra nơi công cộng (đường xá, công viên, nhà hàng xóm,...) vì ?
a. Xung quanh không có thùng rác
b. Thùng rác ở xa quá
c. Trước sau gì cũng có người quét dọn thôi mà
d. Tôi không bao giờ làm vậy
e. Bình thường, ai cũng vậy mà
:grimace: Hãy bình luận và vote nhé các bạn

Cherry

Member
Rất hiếm khi vứt rác bừa bãi...tui thường mang rác đến nơi nào có thùng rác rồi quăng vào.Hãy tạo cho mình ý thức tốt về việc bỏ rác đúng nơi quy định.
Cherry cũng vậy. Thwowngrf là bỏ rác vào ba lô (cặp) rồi khi gặp thùng rác nào đó thì bỏ vào.
Tuy nhiên, với một vài loại rác không thể bỏ vào cặp được (bỏ vào nó làm ướt, bẩn các vật dụng khác...) thì đành phải... bỏ đại chứ biết làm sao. Thùng rác hiếm thấy lắm, kể cả nơi mình ở là thành phố. Chua kể đến việc khi thấy thùng rác rồi thì cũng đành vất rác ngoài thùng vì thùng rác quá bẩn: rác nhiều, hôi, ruồi muỗi, rác chất đầy nhưng không được dọn.

daibangxanh

Well-Known Member
Cherry cũng vậy. Thwowngrf là bỏ rác vào ba lô (cặp) rồi khi gặp thùng rác nào đó thì bỏ vào.
Tuy nhiên, với một vài loại rác không thể bỏ vào cặp được (bỏ vào nó làm ướt, bẩn các vật dụng khác...) thì đành phải... bỏ đại chứ biết làm sao. Thùng rác hiếm thấy lắm, kể cả nơi mình ở là thành phố. Chua kể đến việc khi thấy thùng rác rồi thì cũng đành vất rác ngoài thùng vì thùng rác quá bẩn: rác nhiều, hôi, ruồi muỗi, rác chất đầy nhưng không được dọn.
:007: rất khoái câu trả lời của bạn, vì nó .........thực tế. Một số người chọn là không bao giờ xả rác, những người đó nên suy nghĩ lại, một số rác đâu thể lúc nào mình cũng cầm theo được, với lại tình thế bắt buộc. Và không có thùng rác hoặc thùng rác xa cũng thế.

Đừng vì phong trào mà luôn nói rằng tôi không bao giờ xả rác, hãy bình chọn đúng để có thể có phương án quản lý môi trường tốt hơn

Mình vứt rác vì xung quanh không có thùng rác, nhìn xa hơn xung quanh cũng không có thùng rác, và vì rác cầm trên tay nhiều quá không thể mang theo người rồi tìm chỗ có thùng rác để vứt được (nếu ít mình sẽ bỏ vào túi xách rồi tìm chỗ vứt sau). Nhưng mình thu gom vào một túi nilon rồi để gọn vào một chỗ.

Đọc từ trên xuống mình thấy rất vui vì trong chúng ta ko ai vứt rác bừa bãi cả. tuy nhiên tại sao môi trường xung quanh chúng ta sống còn quá nhiều rác bẩn? Nguyên nhân do đâu? chẳng lẽ do người khác?
Mình thấy trong này nhiều bạn nói rất đúng, đôi lúc ko muốn vứt rác cũng ko được vì không vứt xuống đường thì bỏ vào đâu? Đâu phải rác nào cũng bỏ vào cặp hay balo. Và những thùng rác công cộng thì wa gớm, wa hôi và wa nhiều ruồi.
tuy nhiên mình nghĩ mình làm được gì thì làm.Một cây làm chẳng nên non , ba cây chủm lại nên hòn núi cao mà

S

Saigonriver

Guest
Tôi sống ở thành phố HCM , tôi không khi nào xả rác bừa bài dù là bã kẹo swingum hay đai niêm của chai nước . Nhưng tôi ra đường thấy người ta xả rác vô tư quá . Thật đáng buồn khi những cô bé cậu bé còn đàng tuổi đi học được phụ huynh chở đi rồi thản nhiên quăng vỏ lon sữa , chai nước xuống đường mà không chút xấu hổ .Như vậy thì nước ta 5 - 10 năm nữa rác vẫn ngập tràn . Khi cái thế hệ này lơn lên cái vô ý thức nó cũng phát triển theo thôi . Rồi trên xe buýt cũng vậy , một phương tiện văn minh , hành khách bỏ lại vé , nôn ói , nhân viên đều gom lại ... và tống xuống đường .
Còn về phía cơ quan môi trường thì một ví dụ các bạn có thể thấy là các thùng rác được lắp đặt trên vỉa hè chỉ bé như cái "mắt muỗi " , nhìn không thân thiện và thiếu thẩm mỹ . Thứ nữa là nó chỉ có một ngăn không làm thành hai ngăn để hướng dẫn người dân phân loại rác một cách sinh động , trực quan và thường xuyên nhất . Đúng là để có một môi trường tốt hơn còn rất nhiều việc phải làm .

theo minh nghi thi moi nguoi ai cung co nhan thuc la vut rac bua bai se gay o nhiem moi truong, anh huong den xung quanh nhung y thuc cua moi nguoi thi lai rat kem. Thu nhat la chi biet giu sach se cho ban than minh, nha minh nhung duong pho, noi cong cong la thi moi nguoi lai chang bao gio dat y thuc va nghia vu len hang dau. Thu hai la co nhieu nguoi co y thuc nhung lai dieu kien xung quanh lai khong cho phep nhu thung rac qua it, qua nho và qua do ban.

Hôm qua chở người yêu trên đường!
Người yêu kêu đói, rẽ ngay vào quán mua một hộp sữa hút Bà VÌ
Hút xong, người yêu bảo anh đi tư từ để em còn vứt rác vào thùng...
khi vừa vứt xong thì có một chị cũng vừa vứt rác ra đường (cũng là hộp sữa) ngay cạnh cái thùng rác (chị ấy đứng từ hiên nhà chị ấy)
CHị ấy vứt xong cứ chăm chăm nhìn hai đứa)
ko hieu vi sao chị ấy nhìn
theo các bạn là vi sao?

Rất hiếm khi mình vứt rác bừa bãi.
Mình rất hay nhai kẹo cao su ( Cool air ) . Mỗi lần mình mua khá nhiều. Bóc một cái kẹo , nếu là người khác có lẽ đã ném cái vỏ kẹo ấy luôn ( mình hay thế như thế ) , còn mình thì bỏ cái vỏ ấy vào túi hoặc ba lô. Lúc không muốn nhai nữa , mình lấy một mẩu giấy nhỏ rồi gói nó lại bỏ vào túi sách, khi nào kiếm được thùng rác thì bỏ vào đó.

Đấy chỉ là một ví dụ, tùy vào mỗi loại rác mà mình sử dụng mình sẽ có những cách làm khác nhau phù hợp với nó :)

:022: để giải thích cho việc này thì có 1 lý do to như cây súng đó là...
ý thức chằng?.... ko ! mà là việc 1 số nơi bố trí các thùng đựng rác quá ít và khoảng cách giữa các thùng quá xa với nhau. Do đó nhiều khi ko tìm thấy chỗ nào để mà bỏ...?:053:
Vdụ : em ăn 1 trái bắp nhé :dance3: ! ăn xong còn cái cùi ! thùng rác cách 3km ! vậy ko lẽ em lại xách cái cùi bắp đi 3km để vứt :dance3: Chuối cả nải !!!
thứ 2 ! em ko có mang balo để mà bỏ nó vào ! với lại nếu có 3lô em cũng ko bỏ vào ! người ta nhìn thấy mình ăn bắp xong bỏ cùi vào 3lô thì nghĩ sao nhĩ:dance3:
ttự như vậy với 1 bịch nước mía ! có đá ... nói chung là nhiều trường hợp thì pó tay ! nhắm mắt làm liều vậy:dance3: