Ứng dụng Gom Rác GRAC

Bảng màu của các hợp chất vô cơ

anhtrng

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Chào tất cả mọi người.

Nhờ mọi người kiếm giúp mình bảng màu của các hợp chất vô cơ nha, mình cần gấp để tiềm hiểu màu của nước thải tại công ty mình đang công tác. đặt biệt màu của các hợp chất của Al, Fe, Na, Ca, SO4, Cl.

Cám ơn mọi người nhiều nhiều nhiều.

Snow_wolf

Active Member
Chào tất cả mọi người.

Nhờ mọi người kiếm giúp mình bảng màu của các hợp chất vô cơ nha, mình cần gấp để tiềm hiểu màu của nước thải tại công ty mình đang công tác. đặt biệt màu của các hợp chất của Al, Fe, Na, Ca, SO4, Cl.

Cám ơn mọi người nhiều nhiều nhiều.
Một vấn đề được đặt ra khá hay. Đó là dựa vào màu sắc mà nhận biết được tính chất nước thải. Nhưng mà phải là chất ô nhiễm ở dạng thuần nhất hoặc đặc trưng thì mới đánh giá theo màu được bạn à. Nhiều màu của nhiều chất trộn lại nó thường ra màu đen hoặc nâu thôi à.
Không biết bạn hiện đang làm việc với loại nước thải nào? Chứ nói chung chung thì thua.

anhtrng

Cam ơn bạn đã quan tâm và trả lời vấn đề của mình. Tất nhiên mình biết sự phối màu của các hợp chất màu chứ, nên mình mới tìm bảng màu để mình lý giải màu của nước thải nhà máy mình đang công tác. Nước thải ngành giấy từ giấy tái chế. Mình nhớ hồi còn học phổ thông có một số bài học về màu của các hợp chất vô cơ nên mình muốn tìm lại, chứ còn nói về màu thì nó rộng lắm, nhưng cố gắn tìm được càng nhiều càng tốt. Biết được điều này rồi mình sẽ hạn chế được việc tạo màu trong nước thải, chứ để tạo màu rồi, rồi lại phải xử lý màu thì tốt kém và phức tạp lắm.
Một lần nữa cảm ơn bạn nhé.