Ứng dụng Gom Rác GRAC

bắt đầu từ việc nhỏ "Phân loại rác"

• Thread starter sherlockhuy
  • Ngày gửi
S

sherlockhuy

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
nhà mình phân loại rác hữu cơ và vô cơ 2 năm nay rồi.Mặc dù chưa ai vận động cả.Một cách ai cũng làm được mà,chỉ cần thêm 1 thùng rác nữa khoảng 40k thôi
vừa sạch nhà vừa có rác tái chế cho mấy người đi làm công nhân.Họ rất vui khi mình làm vậy đấy

40k + ít ý thức đơn giản mà

S

sherlockhuy

Guest
có gì đâu bạn,rác hữu cơ bỏ vào 1 túi,rác tái chế 1 túi
công nhân môi trường họ sẽ lấy rác tái chế của bạn đem bán cho các nhà máy tái chế.Đỡ mất công họ phân loại
rác hữu cơ và tái chế trộn chung với nhau phân loại rất khó,dơ bẩn và tốn thời gian bạn ạ.
chỉ mất ít thời gian thôi mà mình thấy ít gia đình nào làm vậy lắm

Snow_wolf

Active Member
có gì đâu bạn,rác hữu cơ bỏ vào 1 túi,rác tái chế 1 túi
công nhân môi trường họ sẽ lấy rác tái chế của bạn đem bán cho các nhà máy tái chế.Đỡ mất công họ phân loại
rác hữu cơ và tái chế trộn chung với nhau phân loại rất khó,dơ bẩn và tốn thời gian bạn ạ.
chỉ mất ít thời gian thôi mà mình thấy ít gia đình nào làm vậy lắm
Mấy năm trước mình thường thấy các gia đình vẫn phân loại dạng này để bán ve chai, đồng nát để kiếm thêm một khoản tiền chợ. Nhưng mấy năm gần đây kinh tế phát triển nên người dân thường bỏ luôn khoản tiền nhỏ này ==> làm rác thải phức tạp hơn trong cấu trúc, khó phân loại và xử lý.
Nếu ai cũng có tinh thần như bạn thì tốt quá.

Mấy năm trước mình thường thấy các gia đình vẫn phân loại dạng này để bán ve chai, đồng nát để kiếm thêm một khoản tiền chợ. Nhưng mấy năm gần đây kinh tế phát triển nên người dân thường bỏ luôn khoản tiền nhỏ này ==> làm rác thải phức tạp hơn trong cấu trúc, khó phân loại và xử lý.
Nếu ai cũng có tinh thần như bạn thì tốt quá.
Mình thấy hiện nay hầu hết các gia đình vẫn giữ thói quen để những vỏ lon, vỏ chai, giấy,... để bán ve chai ấy chứ. Nhà mình và mấy nhà hàng xóm vẫn vậy mà :007::moneygrubber:

S

sherlockhuy

Guest
Tuyên truyền à,mình nghĩ hơi khó nếu tuyên truyền cái kiểu theo kiểu truyền thống cũ băng rôn,tờ rơi,báo chí....Tác động rất thấp
giờ đơn giản thôi,bên mình phí rác thải bây giờ là 20k 1 tháng.Mình có thể tính giá cho ai phân loại rác vẫn giá 20k hoặc thấp hơn 1 ít cỡ 15-18k,còn ai ko phân loại rác đóng 30-35k
ai chịu phân loại rác còn được tặng 1 thùng rác làm bằng nhựa tái chế,thiết kế đơn giản.Có chữ "Rác tái chế" trên đó và slogan, "Vì tương lai xanh của con cháu bạn"
đó là suy nghĩ của mình thôi
tuyên truyền rất ít tác dụng nếu ko nhằm vào chữ "lợi" của con người.Đó là bài học PR căn bản
bạn thấy ý tưởng mình có chỗ nào chưa phù hợp ko?mình mong các bạn góp ý để hoàn thiện dần

Cho mình hỏi bạn Sherlockhuy chút nha. Gia đình bạn đã phân loại như thế rùi, vậy khi người thu gom đến người ta làm thế nào? có phải người ta lại bỏ chung tuốt tuồn tuột các thứ vào cái xe đẩy không?
Thực ra thì yêu cầu, tuyên truyền pà kon ta nên phân loại rác là rất tốt. Song không nên để ý thức và công sức của pà kon đổ xuống sông xuống bể phải không bạn?
Có lẽ biện pháp xử lý chưa tốt thì phân loại sẽ không hiệu quả.

S

sherlockhuy

Guest
Chào bạn Nguyen Ke
Chỗ mình lấy rác họ vẫn sàng lọc để lấy những thứ tái chế được,bỏ vào 1 cái bao lớn treo trên xe lấy rác.ko bỏ chung vào hết đâu.Vì công nhân môi trường lương họ khá thấp,tận dụng một chút kiếm tiền chứ
Với lại mình nghĩ đơn giản thôi
ngay cả khi họ bỏ tuốt tuồn tuột vào thì khi ra bãi rác hoặc nhà máy thu gom rác,những người đi lượm rác hoặc công nhân cũng sẽ phân loại dễ dàng hơn
Có thể chỗ bạn người ta bỏ hết tất cả chung tất cả rác vào Nhưng không thể vì thế mà mình cũng cư xử vô tâm với môi trường như họ được bạn ạ
đơn giản là chỉ cần làm điều mình thấy đúng và tốt cho môi trường thì làm thôi

Có lẽ do nước ta còn nghèo nên chưa có khả năng đầu tư phương tiện chuyên dụng cho việc phân loại rác khi chuyên chở bạn nhỉ? Mình muốn hỏi bạn chỉ để biết chõ bạn có tiến bộ hơn được chút nào hay không thôi. còn như bạn nói thì đó cũng là tình hình chung rùi. Mình đang làm đề tài về rác rưởi này đấy, cãm ơn bạn đã trao đổi và chia sẻ! Hi vọng chúng mình có cơ hội giao lưu nhiều hơn hiiii

moitruong08

Sự trở lại của voi Mamut
mình thực hiện thì chỉ là chuyện nhỏ thôi,việc quan trọng là mình phải phát động và tuyên truyền cho mọi người hiểu kia,mình gia đình mình cũng làm như vậy,mình là đân moi trường,mình cũng vài lần kết hợp với địa phuơng tuyên truyền nhưng cung không đâu vào đâu hết