Ứng dụng Gom Rác GRAC

bể điều hòa có khi nào ko cần thiết?

• Thread starter phong-lan
  • Ngày gửi
P

phong-lan

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Em đọc sách Thiết kế hệ thống xử lí nước thải - Lâm Minh Triết thấy có 1 công trình xử lí nước thải sinh hoạt tới 420.000 người mà trong sơ đồ công nghệ ko hề có Bể điều hòa, chỉ có bể làm thoáng với kích thước rất nhỏ. Vậy Bể điều hòa đi đâu mất rồi. Bó tay. :25:

C

cuc-vang

Guest
bạn phong-lan à, bạn chỉ cần nhớ 1 điều rất cơ bản thôi: Bể điều hòa là để ổn định lưu lượng và nồng độ nước thải.
Sở dĩ công trình đó ko có bể điểu hòa là rất đơn giản: nước thải sinh hoạt của một khu dân cư sẽ có hệ số không điều hòa tiến dần về 1 khi mà dân số càng đông.

P

phong-lan

Guest
Yếu tố đó là khả năng chịu sốc tải của hệ thống xử lí mà bạn thiết kế.
Về cơ bản thì mọi hệ thống xử lí nước thải đều có thể chịu được một mức sốc tải nhất định (cao hơn hoặc thấp hơn).
Ví dụ: Aerotank thì chịu sốc tốt hơn UASB (tui chỉ biết mỗi cái này, he he!)

Còn số liệu cụ thể hay loại công trình nào chịu sốc tải mạnh hơn thì mình cũng ko biết nhiều. Có bạn nào chỉ giáo với.

Còn 1 yếu tố nữa theo tui nghĩ cũng đáng quan tâm nhưng mà ảnh hưởng không nhiều lắm đến Bể điều hòa đó là công trình phía sau.

Thí dụ như bể lọc chẳng hạn, nó cũng góp 1 lưu lượng nước nhất định ở dòng vào khi tiến hành rửa ngược.

daibangxanh

Well-Known Member
P

phong-lan

Guest
Tính nhanh thể tích bể điều hòa

tui cũng xin góp vui vài thông tin với bà cọn :thumbup:
Cách tính bể điều hòa đơn giản nhất:
Thể tích bể = (4 - 8)giờ x lưu lượng/giờ

Công thức này có thể đánh giá sơ bộ được thể tích của Bể điều hòa.

Công thức này tui thấy xếp của tui hay sử dụng.

Thấy xếp tính sao mình làm vậy, xếp tính bậy mình làm theo.

H

hactinh

Guest
Yếu tố đó là khả năng chịu sốc tải của hệ thống xử lí mà bạn thiết kế.
Về cơ bản thì mọi hệ thống xử lí nước thải đều có thể chịu được một mức sốc tải nhất định (cao hơn hoặc thấp hơn).
Ví dụ: Aerotank thì chịu sốc tốt hơn UASB (tui chỉ biết mỗi cái này, he he!)

Còn số liệu cụ thể hay loại công trình nào chịu sốc tải mạnh hơn thì mình cũng ko biết nhiều. Có bạn nào chỉ giáo với.
pó tay aerotank mà chịu sốc tốt hơn UASB, cái này là bạn nói ngược rồi đó

H

hactinh

Guest
Em đọc sách Thiết kế hệ thống xử lí nước thải - Lâm Minh Triết thấy có 1 công trình xử lí nước thải sinh hoạt tới 420.000 người mà trong sơ đồ công nghệ ko hề có Bể điều hòa, chỉ có bể làm thoáng với kích thước rất nhỏ. Vậy Bể điều hòa đi đâu mất rồi. Bó tay. :25:
bạn tre xanh ơi bể làm thoáng sơ bộ trong trường hợp này là bể điều hòa đó bạn