Ứng dụng Gom Rác GRAC

bể điều hòa kết hợp với lắng 1 được không?

daibangxanh

Well-Known Member
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
với SS khoảng 400mg/l, yc SS ra khoảng 200 mg/l mình có thể kết hợp lắng 1 và điều hòa trong cùng một công trình được không? Cấu tạo bể này giống như lắng ngang nhưng có sục khí::32:
Câu trả lời là
Miễn là cái bể ấy có các chức năng sau: Điều hòa lưu lượng và nồng độ, có khả năng lắng tốt
Quan trọng là bạn thiết kế thế nào cho phù hợp

với SS khoảng 400mg/l, yc SS ra khoảng 200 mg/l mình có thể kết hợp lắng 1 và điều hòa trong cùng một công trình được không? Cấu tạo bể này giống như lắng ngang nhưng có sục khí::32:
Điều hòa kết hợp với lắng xoáy thì không thành vấn đề, mình đã làm loại bể này rồi. nhưng xục khí ư (bạn định kết hợp giữa điều hòa, lắng xoáy và tuyển nổi? Cái này thì hơi tham nhưng cũng có thể được, có điều nó sẽ gây hại cho đầu phân phối khí lắm đó vì bể lắng 1 nồng độ chất bẩn hơi cao, dễ bị bết tắc đầu phân phối khí đồng thời khó cho việc nạo vét bùn có trong bể lắng 1.

vandan.dhkh

h2

mình nghĩ vơi SS 400mg/l thì trong dây truyền công nghệ xử lí nói của bạn thì chắc chắn có bể lắng rồi nhưng k biết nguồn thải của bạn là hữu cơ thì chắc chắn cần thêm bể điều hòa trước bể xử lý sinh học còn nếu là chất rắn dạng hợp chất vô cơ thì mình nghĩ k cần lắm...

hscc

Theo mình thì thế này, trước khi làm bạn thử đặt câu hỏi và trả lời cho chính mình: nếu kết hợp thì về mặt kỹ thuật có được không? ok nếu được thì có ưu - nhược điểm gì so với để 2 cái riêng rẽ?. Về mặt kinh tế thì khi kết hợp như vậy có tiết kiệm được không so với xây dựng 2 cái riêng? Về mặt vận hành, bảo trì, bảo dưỡng sau này thế nào?
Khi có câu trả lời cho 3 phần trên bạn sẽ thấy bạn cần làm gì?