Ứng dụng Gom Rác GRAC

bể lắng nổi bọt trắng

hoahao142

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Xin chào cả nhà.
MÌnh hiện đang vận hành một hệ thống xử lý nước thải của một nhà máy xeo giấy. Hiện nay hệ thống của mình gồm có lắng tự do rồi qua bể keo tụ tạo bông bằng PAC và polymer tới 2 bể lắng nối tiếp nhau, bể lắng cuối bị tình trạng nổi bọt trắng, bể còn lại thì không có. các bác nào có kinh nghiệm cho hỏi với.
1. liệu có phải dư PAC
2. có phải do polymer
Xin cám ơn

Chào bạn.
Như bạn nói cũng không rõ lắm, mình muốn hỏi là bọt trắng như thế nào, nổi có lâu không, lượng bọt nhiều hay ít, cách bố trí thiết bị của bạn thế nào. Thường thì nếu dư PAC, nó tự lắng ko ngại. Nên khả năng là do Polymer. MÌnh nghĩ nếu dư và trong điều kiện nước bị sục khí nó sẽ tạo bọt trắng. Mình có thể trao đổi thêm :D
Thân !

Lạ nhỉ, hệ thống của bạn có hai bể lắng nối tiếp mà bể 1 không bị hiện tượng nổi bọt mà bể 2 lại bị (bạn xem phương pháp dẫn nước vào hai bể).
Bể cuối bị mà bể đầu tiên không bị thì chắc do thừa hòa chất rồi, bạn điều chỉnh lại lượng hóa chất dùng đi.
Bạn kiểm tra xem hiện tượng này xảy ra từ khi chạy hệ thống xử lý hay thingr thoảng mới xảy ra(xuất hiện khi thay đổi loại giấy sản xuất chẳng hạn, hoặc là xả đáy...) , như trước mình chạy ở một nhà máy giấy thì khi họ xả đáy bể bột trắng ra thì bọt trắng nổi khiếp lắm.