Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Bể lọc áp lực XL nước cấp - vận hành thế nào?

• Thread starter NguyenDan
  • Ngày gửi
N

NguyenDan

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Chào các bác. Em trước đây toàn làm nước thải, vừa rồi làm cái nước cấp đầu tay 10m3/h. Bọn em sử dụng bồn lọc áp lực cát thạch anh, cao 2m, đường kính 1,2m. Em vận hành thử mấy ngày thì nước sau lọc vẫn đục. Bác nào làm rồi có thể chỉ giáo dùm em là cái bồn kiểu này phải chạy demo khoảng bao lâu thì nó mới sạch ko? Nếu dùng bồn lọc bằng than hoạt tính thì bao lâu?
Thanks!:1998618:

Snow_wolf

Active Member
Bạn đã rửa cát lọc trước khi đi vào hoạt động chính thức chưa? Trước khi bồn lọc hoạt động cần rửa ngược rửa xuôi tương đối lâu thì mới sạch được chất bẩn bám trong cát.
Các trường hợp có thể gặp phải: vật liệu lọc quá ít, các lớp vật liệu lọc phân bố không đồng đều, áp lực bơm quá lớn...
Bạn nên theo dõi lưu lượng và áp lực trước, sau bồn lọc trong các chu kì lọc khác nhau để đánh giá chính xác được vấn đề của hệ thống.

Vận hành bồn lọc cát (áp lực) khi lọc thì bình thường thôi, chủ yếu là rửa ngược hơi phức tạp. Tùy vào cách lắp đường ống mà chỉnh.
Nhưng các giai đoạn cần thiêt bao gồm:
xã (50%) - thổi ngược khí - thổi ngược nước - lắng - xã khí
Bồn lọc áp lực làm j có thổi ngược khí hả bác?
Khi vận hành bồn lọc áp lực thì chỉ nên lưu ý như sau:
1/ Áp lực làm việc của bồn lọc áp lực là từ 1,2 - 2 bar. Bởi vậy khi vận hành mà bạn thấy đồng hồ đo áp > 2.5 bar là bạn tiến hành rửa ngược là được rồi đấy. Bởi vì nó nghẹt lọc thì áp suất nó mới tăng, mà nghẹt lọc nguyên nhân là do cặn đã bám vào lớp vật liệu lọc nhiều quá rồi.

Snow_wolf

Active Member
Bồn lọc áp lực làm j có thổi ngược khí hả bác?
Khi vận hành bồn lọc áp lực thì chỉ nên lưu ý như sau:
1/ Áp lực làm việc của bồn lọc áp lực là từ 1,2 - 2 bar. Bởi vậy khi vận hành mà bạn thấy đồng hồ đo áp > 2.5 bar là bạn tiến hành rửa ngược là được rồi đấy. Bởi vì nó nghẹt lọc thì áp suất nó mới tăng, mà nghẹt lọc nguyên nhân là do cặn đã bám vào lớp vật liệu lọc nhiều quá rồi.
Bồn lọc áp lực vẫn có rửa ngược bằng khí chứ. Dùng phương pháp rửa ngược kết hợp khí và nước thì rửa sẽ sạch và nhanh hơn so với dùng nước đơn thuần.