Ứng dụng Gom Rác GRAC

Nước thải Bể lọc sinh học bằng màng MBR

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
MBR là viết tắt cụm từ Membrance Bio Reactor (bể lọc sinh học bằng màng).
Đây là công nghệ khá hay nhưng giá thành khá đắt.
Mình có quy trình công nghệ này nhưng mà chụp trong điện thoại nên Không lấy ra được
Có bạn nói Cái công trình nghiên cứu của thầy Dân như thế nào thì mình không biết, bạn nào có thể cho mình nghiên cứu để mình coi có gì mới hơn không.
Đầu vào:
BOD : 400 - 500
COD: 900 - 1000
TS : 700
Amonia: 40 - 60
....
Công nghệ của nó cụ thể như thế này.
Inlet --> Screen (lược thô) --> Grit (lược tinh) --> Lắng 1 --> Aerotank --> MBR --> uotlet.
(Mình giới thiệu cho xử lý nước thải sinh hoạt nha bạn, còn các loại khác thì các công trình trước khác một chút)
Các hạng mục công trình trước quen thuộc thì không nói tới nữa, riêng MRB thì nó như sau:
- Các màng lọc được kết nối với nhau thành một khối lớn (thông thường hình hộp) và để trong một bể hình khối lớn hơn, bể này được sục khí rất mãnh liệt với mục đích không để cho bùn và chất rắn lắng bám vào màng.
- Màng được cấu tạo thường dạng hình sợi, đường kính ngoài của sợi màng khoảng ~>1mm, đường kính trong khoảng 0,6-0,7mm. Một đầu sợi màng được cố định bên dưới khối, một đầu được gắn vào hệ thống bơm hút chân không cực mạnh để hút nước từ hỗn hợp nước bùn sau Aerotank, bùn và chất rắn sẽ đọng bên ngoài và bị quá trình sục khí mãnh liệt đánh tan ra, không cho dính bám vào màng.
- Quá trình hút chân không trong khoảng 12 phút và quá trình rửa ngược là 30s.
- Càng về cuối bể MBR thì hàm lượng bùn càng cao (tương đương bùn từ lắng 2) và được xả hoàn lưu về Aerotank (+ bùn dư).
- Chất lượng nước đầu ra cực tốt (nhưng cũng tùy theo kích thước màng - tính bắng micro), nhưng hệ thống mình thực tế thì BOD ~ 0, SS ~0, Coliform ~100, COD ~ 10 ...
- Điều đáng lưu ý và MLSS tại Aerotank có thể lên đến 6000 và sức chịu tải cho hệ thống có thể lên đến 10000.
- Điện năng tiêu thụ: ~0.7Kwh/m3 nước
- Khấu hao của hệ thống màng là 3 - 5 năm (thay lại màng khác)
- Giá thành: Riêng phần MBR để xử lý cho hệ thống c/s 20.000m3/ngày khoảng 7,1tr USD, xuất xứ tại Canada (giá đó là hữu nghị rồi, trung bình tính ra 1000m3 ~ 6 tỷ VNĐ: khá rẻ), nhớ là mua số lượng lớn nha, số lượng nhỏ thì giá mắc hơn. :50:

Xin gởi ít thông tin cho các bác tham khảo và góp ý, mình sẽ hoàn chỉnh lại hệ thống (có cả quy trình và hình ảnh minh họa) sẽ gởi trong topic khác. HIện nay mình chưa có thời gian để làm, mong các bạn thông cảm.:coy:

MBR này đâu còn mới gì nữa đâu, mới nhất là MBR dạng ống, hệ thống lắp gần giống RO, lắp ráp và bảo trì rất đơn giản..k cần xây dựng gì ban đầu như MBR của bạn. diện tích sử dụng cực kì nhỏ luôn.
MLSS trong bể MBR mà 6,000ppm thì chả khác nào bể aerotank thông thường con sô thực cách xa lắm bạn 20,000ppm

Xem hình này để hình dung ha.

Sửa lần cuối:
Bỏ luôn cái lắng 1 và nhét cái màng vào cuối bể aerotank đc ko? :005:
Được đó pác, nhưng khấu hao màng chắc rút xuống còn 1 năm, ở một số nhà máy xử dụng công nghệ này, người ta còn thêm vào trước bể lọc màng 1 hệ thống lược cặn dạng tang trống nữa đó :snicker:, mục đích tăng cường tuổi thọ cho hệ màng thôi

MBR này đâu còn mới gì nữa đâu, mới nhất là MBR dạng ống, hệ thống lắp gần giống RO, lắp ráp và bảo trì rất đơn giản..k cần xây dựng gì ban đầu như MBR của bạn. diện tích sử dụng cực kì nhỏ luôn.
MLSS trong bể MBR mà 6,000ppm thì chả khác nào bể aerotank thông thường con sô thực cách xa lắm bạn 20,000ppm

Xem hình này để hình dung ha.
Bạn đã thực hành xây dựng hay vận hành hệ thống này chưa bạn, hay là chỉ mới nghe, mình đã thực tế rồi đấy. Một nhà máy ở nước ngoài, c/s ~ 20.000m3/ngày. CN này có thể bạn biết nhưng nhiều người chưa rành lắm :001:
Lý thuyết khác thực tiễn, cái hệ thống của bạn hiệu quả và khả năng thế nào chỉ có thực tế thôi...:infatuated:

Bạn đã thực hành xây dựng hay vận hành hệ thống này chưa bạn, hay là chỉ mới nghe, mình đã thực tế rồi đấy. Một nhà máy ở nước ngoài, c/s ~ 20.000m3/ngày. CN này có thể bạn biết nhưng nhiều người chưa rành lắm :001:
Lý thuyết khác thực tiễn, cái hệ thống của bạn hiệu quả và khả năng thế nào chỉ có thực tế thôi...:infatuated:
Mình thì có tham gia thiết kế, lắp đặt và vận hành hệ thống ở Việt Nam. Có 350 m3/ngay thôi. MLSS bên mình thì chạy ở khoảng 13 .000 mg/l

Mình mới đi xem ké hệ thống màng MBR công suất 23,000m3/ngày. Thật tuyệt với công suất đó chỉ tốn diện tích 100m2 ....tiếc là nhìn thấy bể cover bên ngoài thôi hic, còn chất lượng nước thì BOD ~ 2ppm, COD ~ 5ppm, SS ~ 2 ppm, MLSS 8000mg/l. Ngoài ra, còn thấy 1 dòng tuần hoàn với lưu lượng 3Q về bể hiếu khí :022: (nhiều thế!). Không biết ai có thiết kế của nó không post lên cho mọi người tham khảo với? :haywazuiwa: :haywazuiwa:

Mình mới đi xem ké hệ thống màng MBR công suất 23,000m3/ngày. Thật tuyệt với công suất đó chỉ tốn diện tích 100m2 ....tiếc là nhìn thấy bể cover bên ngoài thôi hic, còn chất lượng nước thì BOD ~ 2ppm, COD ~ 5ppm, SS ~ 2 ppm, MLSS 8000mg/l. Ngoài ra, còn thấy 1 dòng tuần hoàn với lưu lượng 3Q về bể hiếu khí :022: (nhiều thế!). Không biết ai có thiết kế của nó không post lên cho mọi người tham khảo với? :haywazuiwa: :haywazuiwa:
:005: 23000 sao 100m2 được bạn, phải hơn chớ .. hihihi, dòng tuần hoàn bùn 3Q từ đâu về bể hiếu khí hả bạn. hình như 2Q bạn, và 1,5Q tuần hoàn từ Aerobic về Anoxic... hix ... Bạn nào rành về cái này hem góp ý với:017:

:005: 23000 sao 100m2 được bạn, phải hơn chớ .. hihihi, dòng tuần hoàn bùn 3Q từ đâu về bể hiếu khí hả bạn. hình như 2Q bạn, và 1,5Q tuần hoàn từ Aerobic về Anoxic... hix ... Bạn nào rành về cái này hem góp ý với:017:
100m2 chắc làm 3 tầng hả bạn? 23 000 m3/ngày mà? bên mình thì làm
1. Tuần hoàn bùn từ MBR về Anoxic
2. Tuần hoàn bùn từ Aerotank về Anoxic luôn.
(Vận hành thì tuần hoàn đại chả thấy bác nào bảo bao nhiêu Q cả, hiển tại thì vẫn tốt chỉ có .... ha haha haha ha chưa tốt thôi :snicker::snicker:

100m2 chắc làm 3 tầng hả bạn? 23 000 m3/ngày mà? bên mình thì làm
1. Tuần hoàn bùn từ MBR về Anoxic
2. Tuần hoàn bùn từ Aerotank về Anoxic luôn.
(Vận hành thì tuần hoàn đại chả thấy bác nào bảo bao nhiêu Q cả, hiển tại thì vẫn tốt chỉ có .... ha haha haha ha chưa tốt thôi :snicker::snicker:
Ờ ờ....
Thì phải có thông số tính toán cho nó Pro chút xíu, chứ nói chữ "đại" thì mấy em cười chết... keekeke... Dù biết rằng ai cũng "đại" cả ha haha ha