Ứng dụng Gom Rác GRAC

Bông cặn keo tụ bị nổi

• Thread starter tepbonet
  • Ngày gửi
T

tepbonet

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Xin chào cả nhà
MÌnh là thành viên mới, có một số thắc mắc về xử lý nước thải, mong các thành viên trong 4r giải thích giúp.
Hiện tại công ty mình đang xử lý nước thải có sử dụng phèn nhôm và chất trợ tụ keo, nhưng không có tài liệu hướng dẩn nào để vận hành hệ thống, chỉ vận hành theo chỉ dẩn khi lắp, nhưng hiện nay trong bể tụ keo bùn chỉ nổi lên trên, lắng rất ít nên chất thải lơ lửng chảy sang bể lọc cát rất nhiều tạo thành lớp bùn trên bề mặt bể lọc cát không lọc được, phải xả bùn và bỏ lớp cát trên mới lọc tiếp được.
Kính mong các thành viên giải thích giúp hiện tượng trên có phải do tỉ lệ phèn nhôm và polymer trợ tụ keo không phù hợp hay do nguyên nhân khác
Rất mong sự giúp đở của các thành viên trong diễn đàn
Cám ơn và chào trân trọng

Xin chào cả nhà
MÌnh là thành viên mới, có một số thắc mắc về xử lý nước thải, mong các thành viên trong 4r giải thích giúp.
Hiện tại công ty mình đang xử lý nước thải có sử dụng phèn nhôm và chất trợ tụ keo, nhưng không có tài liệu hướng dẩn nào để vận hành hệ thống, chỉ vận hành theo chỉ dẩn khi lắp, nhưng hiện nay trong bể tụ keo bùn chỉ nổi lên trên, lắng rất ít nên chất thải lơ lửng chảy sang bể lọc cát rất nhiều tạo thành lớp bùn trên bề mặt bể lọc cát không lọc được, phải xả bùn và bỏ lớp cát trên mới lọc tiếp được.
Kính mong các thành viên giải thích giúp hiện tượng trên có phải do tỉ lệ phèn nhôm và polymer trợ tụ keo không phù hợp hay do nguyên nhân khác
Bác biết thí nghiệm Jatest ko, nếu biết thì bác sẽ thực hiện thành công được và biết các sự cố xảy ra.

Nếu bác đồng ý bao tiền cà phê thì bác cho địa chỉ đi, có người đến giúp bác :haywazuiwa:

Snow_wolf

Active Member
Công đoạn keo tụ trong phương pháp xử lý hóa học

Xin chào cả nhà
Bạn ơi, đã trao đổi trên diễn đàn thì mọi người đều công bằng và thoải mái cả. Bạn dùng những từ như "kính mong,..." làm tụi mình cũng khó trả lời.

Mình cũng đã từng gặp một trường hợp như thế này.
Bạn cần coi lại 2 trường hợp:
+ Sử dụng Polimer sai (nồng độ hoặc chủng loại)
+ Nước thải bị lưu trong hệ thống thu gom bị phân hủy và khi keo tụ sẽ tạo bông cặn nổi. Khác lúc lấy mẫu khảo sát .

Bạn cũng có thể chuyển sang dùng Phèn sắt để keo tụ vì bông cặn phèn sắt sẽ nặng hơn so với bông cặn dùng Phèn nhôm.

T

tepbonet

Guest
Bác biết thí nghiệm Jatest ko, nếu biết thì bác sẽ thực hiện thành công được và biết các sự cố xảy ra.

Nếu bác đồng ý bao tiền cà phê thì bác cho địa chỉ đi, có người đến giúp bác :haywazuiwa:
Chào bác meomaythongminh.

Mình không biết thí nghiệm Jatest bác ơi, nếu bác đồng ý giúp thì mình hoan nghênh cả 2 tay 2 chân lun, cafe không thành vấn đề, mình đang làm tại KCN Biên Hòa 1

T

tepbonet

Guest
Bạn ơi, đã trao đổi trên diễn đàn thì mọi người đều công bằng và thoải mái cả. Bạn dùng những từ như "kính mong,..." làm tụi mình cũng khó trả lời.

Mình cũng đã từng gặp một trường hợp như thế này.
Bạn cần coi lại 2 trường hợp:
+ Sử dụng Polimer sai (nồng độ hoặc chủng loại)
+ Nước thải bị lưu trong hệ thống thu gom bị phân hủy và khi keo tụ sẽ tạo bông cặn nổi. Khác lúc lấy mẫu khảo sát .

Bạn cũng có thể chuyển sang dùng Phèn sắt để keo tụ vì bông cặn phèn sắt sẽ nặng hơn so với bông cặn dùng Phèn nhôm.
Cảm ơn Snow_wolf.
Mình cũng nghĩ như vậy, nhưng nồng độ thế nào thì phù hợp mới là vấn đề khó vì trước đây vẫn hoạt động bình thường, bên vận hành sử dụng các hóa chất tỉ lệ như sau:
+ Polimer pha 0.5Kg/100lit nước
+ Phèn nhôm 15kg/100lit nước.
Như bạn nói nếu nước thải trong hệ thống thu gom bị phân hủy thì phải tăng tỉ lệ các hóa chất xử lý hay phải làm thế nào giúp mình với.
Thanks a lot

Snow_wolf

Active Member
T

tepbonet

Guest
Xin chào cả nhà
Gửi bạn hạt lép
Bông cặn của bạn nổi do 2 vấn đề bạn cần phải kiểm tra lại
1- Hệ thống xử lý hóa lý: từ bể phản ứng sang bể lắng thiết kế có độ cao khi nước chảy mạnh sinh bọt làm các bông keo tụ dễ bám bọt nước gây nên hiện tượng nổi bông cặn, kể xử lý việc này cần chỉnh xửa lại ống là xong
2- Lựa chọn polime sai bạn phải xem bạn đang dùng loại polime nào? anion hay nonion hoặc cation thông thường để tuyển chìm là dùng anion có hoạt tính anion trung bình phân tử lượng trung bình. Về cách pha bạn đã pha sai do vậy mình đoán là lượng của bạn cho vào quá nhiều so với việc xử lý. Thông thường pha polime phải pha ở nồng độ 1-5 phần nghìn có nghĩa lfa 0,5kg-1kg/m3 nước sạch chứ không phải là 100L. Nồng độ sử dụng sẽ vào khoảng 5-10ppm. Ngoài ra bạn phải chú ý đến điểm nạp hóa chất (Phèn đơn) và Polime vào hệ thống làm sao cho polime, phèn và nước thải trộn đều với nhau, pH nước thải trước khi xử lý. Nếu như bạn có Jatest thì rất tốt nếu không bạn có thể làm bằng tay trên cốc thí nghiệm. Mình làm polime 10 năm rồi nên cũng khá nhiều kinh nghiệm để chữa được bệnh

T

tepbonet

Guest
Gửi bạn hạt lép
Bông cặn của bạn nổi do 2 vấn đề bạn cần phải kiểm tra lại
1- Hệ thống xử lý hóa lý: từ bể phản ứng sang bể lắng thiết kế có độ cao khi nước chảy mạnh sinh bọt làm các bông keo tụ dễ bám bọt nước gây nên hiện tượng nổi bông cặn, kể xử lý việc này cần chỉnh xửa lại ống là xong
2- Lựa chọn polime sai bạn phải xem bạn đang dùng loại polime nào? anion hay nonion hoặc cation thông thường để tuyển chìm là dùng anion có hoạt tính anion trung bình phân tử lượng trung bình. Về cách pha bạn đã pha sai do vậy mình đoán là lượng của bạn cho vào quá nhiều so với việc xử lý. Thông thường pha polime phải pha ở nồng độ 1-5 phần nghìn có nghĩa lfa 0,5kg-1kg/m3 nước sạch chứ không phải là 100L. Nồng độ sử dụng sẽ vào khoảng 5-10ppm. Ngoài ra bạn phải chú ý đến điểm nạp hóa chất (Phèn đơn) và Polime vào hệ thống làm sao cho polime, phèn và nước thải trộn đều với nhau, pH nước thải trước khi xử lý. Nếu như bạn có Jatest thì rất tốt nếu không bạn có thể làm bằng tay trên cốc thí nghiệm. Mình làm polime 10 năm rồi nên cũng khá nhiều kinh nghiệm để chữa được bệnh
Thank for vietnamchemtech.
Bạn hướng dẫn mình cách thí nghiệm tay bằng cốc thí nghiệm được không, mình đang rất cần
Thanksssssssssss

tôi thấy anh chàng vietnamchemtech kia nói khá chuẩn đó,
Polimer ban pha quá đặc, k biết ai cho bạn thông số này.
Còn nguyên nhân thì nên xem có nơi nào trứơc bể lắng có khả năng tạo bọt khí hay không, và mình k thấy nhắk gì đến độ pH cái này cực kì quan trọng bạn nên xem lại, xem đầu dò pH còn tôt không và no có đạt giá trị đúng như bên thiết kế k?...
bạn nên nhớ pH cao làm nhôm tan ra trở lại.
Good luck!

Về polimer thì bạn nên dùng anion, còn cation thuong dùng để ép bùn băng tải
PAC 10% bạn pha 400kg/m3 (luong nhôm trong PAC chỉ dạt 30%) liều lượng sử dụng khoảng 50-100 ppm (nên làm jatest và dựa vào kết quả thực tế)
Polimer 0,05% thì cứ 0,5kg/1 m3 nước. uh nhớ lưu ý khi pha polimer no rất kho tan nên phải từ từ đừng đổ cái ào vô.nó lắng xuống đaý đó. nồng độ sử dụng 2-4 ppm
NaOH 32% cứ mua về mà xài.
Good luck!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Snow_wolf

Active Member
T

tepbonet

Guest
Cuối tuần sau mình mới ghé được Teponet à.
Khi nào xuống mình sẽ gọi điện thoại báo trước cho.
Bên mình đang cần khắc phục gấp, vì sợ ảnh hưởng đến chất lượng nước thải ra và sắp tới sẽ có đợt kiểm tra của bên mơi trường tỉnh, Bác có thể chỉ cách khắc phục tạm thời được ko vậy?
Thankssss