Ứng dụng Gom Rác GRAC

Bùn hóa lý và sinh học sinh ra từ hệ thống xử lí nước thải

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Cho mình hỏi tí: Có 3 công nghệ đề xuất cho xử lý nước thải KCN tập trung công suất 2000m3/ngđ.
1. Xử lí sinh học sử dụng bể MBBR (bể xử lí sinh học hiếu khí giá thể động)
2. Xử lí hóa lý + sinh học sử dụng bể SBR
3. Xử lý hóa lý + sinh học dạng truyền thống
Kết quả tính toán lượng bùn tổng (hóa lý + sinh học) trong 3 công nghệ là: 386.9kg/ngđ; 266kg/ngđ; 54 kg/ngđ
Mình muốn hỏi tại sao lượng bùn thải ra ở 3 loại công nghệ này lại chênh lệch nhau quá nhiều và yếu tố nào ảnh hưởng đến lượng bùn sinh ra đó.
Thanks các bác nhìu nhìu:yahoo:

Snow_wolf

Active Member
Đối với xử lý sinh học thì thời gian lưu bùn khác nhau sẽ dẫn đến lượng bùn xả ra khác nhau.
Nhưng 3 công nghệ bạn đưa ra không rõ ràng nên không đánh giá được. Xử lý hóa lý là xử lý như thế nào? Chưa kể là bạn tính toán như thế nào mà ra được 3 khối lượng bùn như vậy? mình rất thắc mắc đó :005:

Mình sẽ nói rõ hơn nhé: Mình đang xem một số hồ sơ dự thầu trạm xử lý nước thải họ thiết kế dựa trên các thông số đầu vào mà cty mình đưa ra một vài thông số như sau:BOD5:300 mg/l, COD: 500mg/l, TSS:200 mg/l, N Tổng: 80mg/l, P tổng 8mg/l và một vài kim loại với nồng độ thấp. Xử lí ra loại A
Phương pháp hóa lý là: keo tụ (bằng phèn), tạo bông (bằng polimer), và lắng
Những con số lượng bùn sinh ra đó là do các nhà thầu dự tính cho công nghệ của họ. Mình đọc thấy khó hiểu nên hỏi các đại ca, mong các đại ca chỉ giáo.

Vậy có lẽ hồ sơ thầu của bạn yêu cầu không rõ ràng, chứ bên mình làm nếu có yêu cầu thì luôn tính toán theo công thức và gửi cho nhà thầu. Chứ đưa kết quả như vậy thì muồn ghi bao nhiêu chả được. Tốt nhất bạn nên hỏi cách tính của các nhà thầu trước khi đưa lên mạng vì câu hỏi chung chung như vậy thì rất khó để người khác giúp bạn được. Hoặc bạn có thể lấy sách ra tính toán lại lượng bùn từng bể và so sánh với kết quả của từng nhà thầu có đúng không. Chúc bạn thành công.

K

kingkong

Guest
Theo mình khảo sát 1 số HTTT ở KCN PP xử lý phổ biến nhất là Aerotent truyền thống or Mương OXH! chi phí thấp mà hiệu quả xử lý cao: KCN Hiệp Phước-Nhà Bè: Aeroten, Khu công nghệ cao Q9 ( Aeroten), KCN Long Hậu- Long An, KCN Vietnam-Singapore ( Mương OXH)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Cho mình hỏi tí: Có 3 công nghệ đề xuất cho xử lý nước thải KCN tập trung công suất 2000m3/ngđ.
1. Xử lí sinh học sử dụng bể MBBR (bể xử lí sinh học hiếu khí giá thể động)
2. Xử lí hóa lý + sinh học sử dụng bể SBR
3. Xử lý hóa lý + sinh học dạng truyền thống
Kết quả tính toán lượng bùn tổng (hóa lý + sinh học) trong 3 công nghệ là: 386.9kg/ngđ; 266kg/ngđ; 54 kg/ngđ
Mình muốn hỏi tại sao lượng bùn thải ra ở 3 loại công nghệ này lại chênh lệch nhau quá nhiều và yếu tố nào ảnh hưởng đến lượng bùn sinh ra đó.
Thanks các bác nhìu nhìu:yahoo:
Thực ra mình nghĩ chúng cũng có nhiều điểm khác nhau.
Với loại giá thể động thì lượng bùn sinh ra nhiều do hoạt động của vsv mạnh ( có sự tiếp xúc nhiều hơn giữa nước thải và vsv). Còn bể SBR thì kèm theo quá trình lắng là qt xử lý nitơ và phot phot.
Với 3 loại công nghệ đó thì mình cũng ko nghĩ là lượng bùn nó chênh nhau nhiều đến vậy.