Ứng dụng Gom Rác GRAC

Nước thải Bùn lắng chậm trong xử lý nước thải bún

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Xin chào cả nhà! Mình đang vận hành HTXLNT sản xuất bún công nghệ định như sau:
công suất 30 m3/ngđ nhưng hiện tại mình chỉ chạy khoảng 1m3/h vì ht chưa ổn
Bể điều hòa-Bể kị khí Bastaf-Bể hiếu khí-Bể lắng-Bể Khử trùng. Hiện ht mình gặp sự cố như sau:
Bùn ở bể hiếu khí lắng rất chậm (khoảng 15-30ph), bùn lỏng, sệt sệt vậy. Lượng SV=450-500 ML/L nhưng bùn vẫn vàng, nhỏ. Mấy ngày trước bùn mình lắng rất nhanh khoảng 5ph, nhưng lượng SV = 200ML. Mình xem DO thấy vẫn ok, vậy cho mình hỏi: nguyên nhân vì sao bùn lắng chậm vậy? có phải lượng bùn vậy cho thấy ht dang thích nghi tốt k? Bùn lỏng hay đặc là tốt? Chất dinh dưỡng có ảnh hường gì đến tính lắng của bùn không?
Mong nhận được sự tư vấn chân thành từ mọi người. Nếu có tài liệu càng tốt. SĐT của mình: 01689.381.785. Cảm ơn và chúc thành công!

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
e chào anh. a có thời gian hk ạ!! e đang là sv của 1 trường DH ở tphcm, ngành công nghệ kĩ thuật môi trường. e đang làm đồ án nước thải cho cơ sở sản xuất bún công suất 25m3 ngày đêm. e có tìm kiếm thông tin trên mạng nhưng khó khăn lắm ạ. e hy vọng a có thể giúp gửi giúp e quy trình xử lý cũng như sơ đồ công nghê (có bản vẽ càng tốt ạ) để hoàn thành đồ án. e cảm ơn!!!