Ứng dụng Gom Rác GRAC

Nước thải Bùn lắng tốt ở Aerotank, Nổi thành cục ở lắng 2

envhd

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Tôi vận hành bể lắng 2 sau bể aeroten mà gặp sự cố như sau:
Tôi lấy mẫu ở bể aeroten lên thì bùn rất đẹp có màu vàng nâu lắng nhanh. Còn ở bên bể lắng thì bùn lại là màu đen và có hiện tượng nổi thành từng mảng cỡ 3 -5 cm và trôi theo dòng nước.
Nhờ các anh chị đi trước chỉ giáo giúp tại sao nó vậy và cách khắc phục sao.
Cám ơn nhiều nhiều!

Snow_wolf

Active Member
Tôi vận hành bể lắng 2 sau bể aeroten mà gặp sự cố như sau:
Tôi lấy mẫu ở bể aeroten lên thì bùn rất đẹp có màu vàng nâu lắng nhanh. Còn ở bên bể lắng thì bùn lại là màu đen và có hiện tượng nổi thành từng mảng cỡ 3 -5 cm và trôi theo dòng nước.
Nhờ các anh chị đi trước chỉ giáo giúp tại sao nó vậy và cách khắc phục sao.
Cám ơn nhiều nhiều!
Bể lắng 2 của bạn thu gom bùn lắng bằng cách nào ?

hoahiep

Active Member
COD 300-500 qua lắng 2 mà có khử nitrat (bọt khí) thì bể aerotank chạy hình như ko tốt thì phải???
Nếu như chạy ko tốt thì F/M ko đúng (thấp),ko biết nổi từng mảng có phải do vi khuẩn sợi ko, nếu có thì diệt đi ^^!
USBF có phải bể USB chêm thêm đệm ko bạn???

rockerdl

Bùn nổi thành tảng lớn kín cả bể lắng 2

Tiện đây cho mình hỏi lun: Mình đang vận hành một công trình xử lý nước thải thủy sản với sơ đồ công nghệ: hố gom - (bể tuyển nổi) - bể kỵ khí - hiếu khí - lắng - xả. Nhìn nước ra thì theo cảm quan cũng trong nhưng bùn nổi thành tảng kín cả bể lắng. Bên tư vấn mới lắp cái hệ thống đánh tơi bùn vào cuối buổi nhưng nhìn amateur quá. Bùn ở bể lắng 2 hầu như không lắng được do mình thấy bùn hồi lưu quá loãng. Có khi nào do quá trình khử nitrate ở lắng 2 không mấy bác?? Hay có nguyên nhân nào khác?

Snow_wolf

Active Member
Bể lắng của mình là bể USBF ngăn lắng có dạng hình chóp nhọn phần bùn toàn hoàn đc bơm hút ở đáy hoàn lưu lại bể aroten. Mình cũng đã tìm hiểu thông tin trên diễn đàn, bản thân mình nghĩ là có thể là do quá trình khử nitrat diễn ra làm phát sinh bọt khí kéo bùn lên, tuy nhiên mình đã tăng lưu lượng bơm toàn hoàn lên gấp đôi lượng nước thải mà cũng vẫn có hiện tượng trên. Đây là nước thải chăn nuôi heo mình đang vận hành ở tải lượng COD 300 - 500mg/l, mình có tìm hiểu nhữg nguyên nhân và cách khắc phục trên diễn đàn rồi mà tới giờ vẫn bó tay, mình mong các chuyên gia thử giải giúp mình bài toán này nhé.
Sao chưa thấy chuyên gia nào ra tay vậy? bể lắng của mình cũng tương tự như bạn rockerdl đó. Nước ra thì khá tốt COD 300mg/l - 600mg/l hiệu suất đạt khoảng 85%, tuy nhiên ở bể aroten nước ngày càng loãng bùn hoạt tính đi vào bể lắng rồi nổi thành mảng lớn nên bơm hồi lưu bơm bùn rất loãng, hấu như ko có bùn lắng ở đáy mà toàn bộ nổi hết. Mình ptích COD đầu vào khoảng 2000, còn BOD, N, P mình thuê ptích ra kết quả là 406, 176, 73. Giờ mình cũng chưa biết giải bài toán này thế nào nữa. Help me!
Cái kết quả phân tích này là sao? Khuyến khích là nên phân tích mẫu nước tại tất cả các vị trí trên dây chuyển công nghệ.
Công nghệ xử lý cụ thể là gì? Bạn cần kể đầy đủ và chi tiết. Nếu không chỉ là đoán đại thôi.
Bạn cho mình bản vẽ phác của cái USBF hoặc tốt hơn là toàn hệ thống được không ?

de^

Member
Theo mình biết thì chất lượng bùn không tốt thì sẽ xảy ra hiện tượng trên:
- Tuổi bùn già quá
- Bùn thiếu chất dinh dưỡng: N, P, chất vi lượng
- Trong nước thải có chất độc hại với bùn vi sinh
Ngoài ra có thể cấu tạo bể lắng 2 có vấn đề hoặc thời gian lưu quá ngắn.
Bạn check thử từng phương án xem:
Xem bảng vẽ thiết kế hệ thống và nồng độ, lưu lượng chất thải xem có vượt tải hay không. (bác snow cũng có đề cập đó)
Nếu không thì trường hợp còn lại do bùn xấu.

Snow_wolf

Active Member
Sao chưa thấy chuyên gia nào ra tay vậy? bể lắng của mình cũng tương tự như bạn rockerdl đó. Nước ra thì khá tốt COD 300mg/l - 600mg/l hiệu suất đạt khoảng 85%, tuy nhiên ở bể aroten nước ngày càng loãng bùn hoạt tính đi vào bể lắng rồi nổi thành mảng lớn nên bơm hồi lưu bơm bùn rất loãng, hấu như ko có bùn lắng ở đáy mà toàn bộ nổi hết. Mình ptích COD đầu vào khoảng 2000, còn BOD, N, P mình thuê ptích ra kết quả là 406, 176, 73. Giờ mình cũng chưa biết giải bài toán này thế nào nữa. Help me!
Mình nghĩ nên xem lại cách thức thu bùn và cần thêm biện pháp khử Nitơ đi bạn ơi, tỉ lệ BOD:Nitơ cao quá trời

Hệ thống USBF là sự tích hợp của thiếu khí (anoxic), hiếu khí (aerobic), và lọc bùn sinh học dòng ngược (USBF). Hệ thống này xử lý Nito, Phot pho và HCHC khá tốt. Tuy nhiên, sau một thời gian hoạt động lượng SS giao động rất nhiều, SVI cao, xuất hiện vi khuẩn dạng sợi, đồng thời trong ngăn lắng xảy ra quá trình khử nitrat nên dẫn đến hiện tượng bùn nổi, bùn lơ lững (SS đầu ra khá lớn).
Mình đang vận hành một công trình xử lý nước thải thủy sản
Đối với nước thải thủy sản, nếu như bể tuyển nổi làm việc không hiệu quả, lượng mỡ sẽ tràn vào giai đoạn xử lý sinh học, lượng mỡ đó sẽ vón cụn, bo bọc lấy bông bùn, làm cản trờ hoạt tính của bùn. Bùn nổi là chuyên thường, bạn thấy những cục mỡ như cá viên chiên là nó đấy. Ngoài ra, các chất có cấu trúc hóa học tương tự như lipid của thành tế bào sẽ hấp thụ vào tế bào. Các chất này ở trên bề mặt tế bào và làm tăng nồng độ MLVSS. Một số các chất sẽ tích tụ trên bông bùn và không tiếp xúc khí dẫn đến phân hủy kỵ khí.

nếu hoạt động bình thường thì khi ko hoàn luu bùn trong khoảng bao lâu sẽ có hiện tượng bùn nổi vậy mấy bác?
như trong bể bùn hoạt tính hoạt động từng mẻ hay unitank zậy, ko có bể lắng 2 thì nguy cơ bùn nổi là rất cao phải ko mấy bác? như vầy thì thời gian láng tối ưu ở các bể này là bao nhiêu zậy?
:no:tại sao unitank lại ko thích hiwjp để xử lý nước thải thủy sản? mình đang thắc mắc cái này ma chưa giả đáp được. các bác giúp mình với!thanks:congratulate::congratulate::congratulate::congratulate:

Snow_wolf

Active Member
N

nhoc ech

Guest
bác snow nói đúng rồi đó. Bạn nên xem lại hệ thống thu bùn, bơm bùn có bị kẹt vật lạ không, ống thu gom hay hố thu có bị tắc ngẽn không. Hồi đó mình cũng gặp trường hợp này, làm vệ sinh lại bơm đường ống là được. Bạn kiểm tra lại lượng bùn ở bơm tuần hoàn về khoảng >50% mới ổn. DO thấp và thời gian lưu bùn lâu quá lám bùn nổi lên đó.

bác snow nói đúng rồi đó. Bạn nên xem lại hệ thống thu bùn, bơm bùn có bị kẹt vật lạ không, ống thu gom hay hố thu có bị tắc ngẽn không. Hồi đó mình cũng gặp trường hợp này, làm vệ sinh lại bơm đường ống là được. Bạn kiểm tra lại lượng bùn ở bơm tuần hoàn về khoảng >50% mới ổn. DO thấp và thời gian lưu bùn lâu quá lám bùn nổi lên đó.
zậy tời gian bi lâu là thích hợp và bi nhiêu là lâu zị bạn. cái bể của mình lắng tới 11h20phut mà ko hề có bơm bùn ra ("unitank" đó bạn)

Snow_wolf

Active Member
mình ko nhớ rõ là đọc ở topic nào nhưng mà chắc chắn là đọc từ diễn đàn.
"unitank ko thích hợp xử lý nước thải thủy sản chế biến cá mà thích hợp với chế biến tôm"
làm ơn xác nhận thông tin và nguyên nhân dùm mình nha. mình tìm hoài ko tháy tài liệu nào hết.
Mình không nói là khẳng định này đúng hay sai, chỉ thắc mắc nên muốn tìm tài liệu xác nhận thôi.
Thông tin trên diễn đàn của chúng ta đa số là kinh nghiệm nên các bạn vui lòng cho thêm cái link hoặc tài liệu tham khảo để tăng độ tin cậy cho thông tin.

N

nhoc ech

Guest
zậy tời gian bi lâu là thích hợp và bi nhiêu là lâu zị bạn. cái bể của mình lắng tới 11h20phut mà ko hề có bơm bùn ra ("unitank" đó bạn)
vậy là lắng lâu quá bạn ơi, nguyên nhân bùn nổi nhiều là do bơm bùn hút không kịp, bùn ở bể lắng lâu quá mà không tuần hoàn kịp là nổi lên a`. Bạn giảm thời gian lắng lại. DO trước khi vào lắng là bao nhiêu?
Bể của mình để lắng khoảng 3 tiếng thôi là bùn đả bắt đẩu nổi lên rồi.

vậy là lắng lâu quá bạn ơi, nguyên nhân bùn nổi nhiều là do bơm bùn hút không kịp, bùn ở bể lắng lâu quá mà không tuần hoàn kịp là nổi lên a`. Bạn giảm thời gian lắng lại. DO trước khi vào lắng là bao nhiêu?
Bể của mình để lắng khoảng 3 tiếng thôi là bùn đả bắt đẩu nổi lên rồi.
unitank thì đâu có hoàn lưu bùn đâu bạn. bởi zậy mới khổ. với thời gian lắng đó mà nhân viên vận hành nói với mình là từ trước giờ chưa gặp hiện tượng bùn nổi??:02:
vậy là phải chỉnh lại thời gian vận hành thôi.Thanks bạn nhiều nha.

Mình gặp trường hợp này rồi, bùn nổi thành từng mảng ở bể lắng sinh học. Nguyên nhân xác định là do bùn già gây nên. Lượng bùn tồn ở bể lắng quá nhiều và trong thời gian dài chính là bùn già, nó sẽ sinh ra bùn nổi lên bề mặt bể lắng ---> gây mất mỹ quan, và quan trọng là lượng bùn này có thể trôi theo nước sạch llàm ảnh hưởng đến hiệu quả xử lý của hệ thống.

Cách khắc phục là bạn tăng lượng bùn thải bỏ lên và giảm lượng bùn hồi lưu.

Chủ đề mới