Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Yeumoitruong - Since 2007

Bùn thải của hệ thống xử lý nước thải các nhà máy chế biến thực phẩm

• Thread starter hoangtu1976
  • Ngày gửi
H

hoangtu1976

Guest
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Gửi các bác,
Em có 02 câu hỏi, nhờ các bác tư vấn giúp:
1- Bùn thải của hệ thống xử lý nước thải các nhà máy chế biến thực phẩm có phải là CTNH không vậy các bác (em đọc trong danh mục 19 ngành nghề theo quyết định 23/2006/tnmt thì k thấy có). Như vậy cách xử lý như thế nào nhỉ? Hiện em đã thuê một cty chuyên xử lý môi trường (có giấy phép) thu gom từ 02 năm nay rồi, nhưng họ tính giá đắt quá vì bảo rằng bùn là CTNH.
2- Tại bể tuyển nổi (dùng phèn nhôm và polymer để tuyển nổi) làm thế nào để thể tích bông lớn nhất và lượng nước trong bông là thấp nhất (nước thải chỗ em chỉ là nước thải của cơ sở chế biến thực phẩm, dung dịch vệ sinh là xut va axit nictric thôi, thành phần nước thải chủ yếu là chất hưu cơ). Nước thải sau xử lý thì excellent rồi, đạt chuẩn cột A.

Các bác tư vấn em với. Xin cảm ơn nhiều.

daibangxanh

Cây cổ thụ
Cảm xúc
55
Gửi các bác,
1- Bùn thải của hệ thống xử lý nước thải các nhà máy chế biến thực phẩm có phải là CTNH không vậy các bác (em đọc trong danh mục 19 ngành nghề theo quyết định 23/2006/tnmt thì k thấy có). Như vậy cách xử lý như thế nào nhỉ? Hiện em đã thuê một cty chuyên xử lý môi trường (có giấy phép) thu gom từ 02 năm nay rồi, nhưng họ tính giá đắt quá vì bảo rằng bùn là CTNH.
2- Tại bể tuyển nổi (dùng phèn nhôm và polymer để tuyển nổi) làm thế nào để thể tích bông lớn nhất và lượng nước trong bông là thấp nhất (nước thải chỗ em chỉ là nước thải của cơ sở chế biến thực phẩm, dung dịch vệ sinh là xut va axit nictric thôi, thành phần nước thải chủ yếu là chất hưu cơ). Nước thải sau xử lý thì excellent rồi, đạt chuẩn cột A.

Số 1: Tui chắc chắn với bác là yên tâm đi, đó ko phải CTNH, coi chừng bị nó dụ vào tròng. Nếu muốn chứng minh thì tốn 1 ít tiền đi phân tích bùn.

Số 2: Bạn cho tui và mọi người xem số liệu các thông số đầu vào đi, sẽ giúp ích nhiều hơn trước khi kết luận
:k5798618:

GMO_Jupiter

Cây công nghiệp
Cảm xúc
8
Gửi các bác,

1/ Bùn thải này của bác thuộc bùn hóa lý hay bùn sinh học? Mà nhà máy bác là nhà máy chế biến thực phẩm gì? Bác nói hơi chung chung quá.
2/ Cái này thì bác vận hành hệ thống của bác nhiều thì sẽ rút ra được qui luật thôi.

Snow_wolf

Cây cổ thụ
Cảm xúc
14
Cái này bác phải tra lại đi nhé, mình nhớ là có đấy. Bùn thải từ hệ thống xử lý nước thải mã số 08.02.01 (mã số nhớ mang máng)

daibangxanh nói:
Số 1: Tui chắc chắn với bác là yên tâm đi, đó ko phải CTNH, coi chừng bị nó dụ vào tròng. Nếu muốn chứng minh thì tốn 1 ít tiền đi phân tích bùn.
Nhân tiện em cũng có một thắc mắc như thế này: nếu 1 chất thải bị nằm trong danh mục chất thải nguy hại (do trong quá trình sản xuất dùng nguyên liệu nguy hại). Nhưng nhà máy tiến hành sử dụng xanh hóa qui trình sản xuất, sử dụng nguyên liệu ko nguy hại với môi trường vậy lúc đó chất thải nó còn là nguy hại ko? Mặc dù trong danh mục chất thải nguy hại là vẫn có ngành nghề đó. Và làm sao để chứng minh là chất thải ko nguy hại????

cuongmoitruong

Mầm xanh
Cảm xúc
0

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên