Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

bun thai sau xư ly nuoc thai

An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Thông thường các chỉ tiêu Asen, Bari, bạc, cadimin, chì, coban. kẽm, niken, selen, thủy ngân, crom VI, tổng xyanua, tổng dầu, phenol, benzen áp dụng cho tất cả các loại bùn thải. còn ngoài ra còn nhiều chỉ tiêu khác áp dụng cho từng loại xử lý nước thải đặc thù. bạn đọc thêm Quy chuẩn 50:2013/BTNMT để tìm hiểu thêm

a chị cho em hỏi đầu tiên là công ty em kí hợp đồng với moi trường đô thị về xử lý bùn sau xử lý nuoc thải bây giờ công ty môi truong đo thi lại chuyển giao qua công ty khác để xử lý, Vậy mình phải cần lưu giữ những giấy tờ gì của công ty đó hay ko vậy a chị . Em cam ơn nhiu
theo mình:
hợp đồng xử lý chất thải giữa 3 bên (công ty bạn, công ty mt đô thị và cty mt đô thị thuê xử lý), hoặc nếu không thi hợp đồng giữa cty bạn và cty mt đô thị và hợp đồng cty mt đô thị thuê cty kia xử lý bùn cho cty bạn. và hóa đơn thanh toán, biên bản hoặc chứng từ bàn giao bùn thải. có được hồ sơ năng lực của cty mt đô thị và cty kia thi tốt (sau khi có được hồ sơ năng lực bạn nên đọc và tìm hiểu xem công ty đó có đủ chức năng xử lý bùn thải hay không).

Bùn thải sau hệ thống xlnt không có thành phần nguy hại, mình có thể bán cho các đơn vị làm gạch, phân bón chứ ta ? đâu phải thuê để xử lý ?
thế hả. nếu mà các cơ quan như sở, bộ, nhà nước cho như vậy thi tốt quá rồi. cho mình xin văn bản nào cho phép thực hiện như vậy với bạn. thank nha

Vấn này này có 2 trường hợp như sau:
1. Bùn thải bạn phân tích theo QCVN 07/2009, thường làm 6-10 chỉ tiêu vì mất vài triệu/mẫu. Trường hợp mẫu sau phân tích không phải CTNH thì việc giữa hai cty kia chuyển giao xử lý mình ko cần quan tâm nhiều.
2. Nhưng nếu bùn thải của bạn mà là CTNH (vì thường bùn thải từ quá trình xử lý nước thải là CTNH, có mã 12 02 02 hoặc 12 06 06, 12 06 07...) thì khi đó cty bạn ký với 1 đơn vị được cấp phép xử lý CTNH, ví dụ cty A.
Trường hợp cty A muốn chuyển giao bùn thải của cty bạn cho cty B (cũng bắt buộc phải là đơn vị xử lý CTNH) thì phải có công văn chấp thuận của Bộ TNMT về việc chấp thuận chuyển giao CTNH giữa bên A và bên B. Cái này bạn được phép yêu cầu bên A đưa bạn công văn này.