Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Since 2007

Bước vào nghề HSE như thế nào ?

daibangxanh

Cây cổ thụ
Cảm xúc
55
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Trước tiên bạn phải tự trả lời các câu hỏi sau:
  • tìm hiểu HSE là gì ?
  • làm nghề HSE là làm những gì ?
  • tại sao bạn lại đam mê nghề HSE ?

Nếu bạn trả lời được hết câu hỏi trên thì mình sẽ trả lời theo quan điểm cá nhân như sau:
Bước 1: Trước tiên bạn phải am hiểu luật về HSE
Bước 2: Các kỹ thuật, quản lý hành chánh về HSE
Bước 3: Tìm hiểu về các hệ thống liên quan tới HSE
Đương nhiên tất cả trên hết là lý thuyết phải đi đôi với thực hành, đem mấy cuốn sách về nhà đọc mà chẳng biết thực tế thì cũng về MODE

hoahong39

Cây công nghiệp
Cảm xúc
43

daibangxanh

Cây cổ thụ
Cảm xúc
55
Mình thấy các bạn ào ào đi học OHSAS vậy có hợp lý không bạn
Muốn hiểu rõ về hệ thống thì bạn phải am hiểu về các yếu tố bắt buộc và cấu thành nên hệ thống đó.
Luật về môi trường, an toàn, sức khỏe là điều phải biết tối thiểu và áp dụng ngay cho doanh nghiệp. Các biện pháp kỹ thuật và quản lý hành chánh là bước thứ 2 bạn à. Học OHSAS 18001 sớm thì giống như học chay. Học xong quên ngay nếu không có căn bản

daibangxanh

Cây cổ thụ
Cảm xúc
55

salemtim29

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Theo mình thì việc am hiểu Luật là quan trọng nhất không chỉ riêng về ngành HSE mà cả những ngành khác. Một tổ chức, 1 doanh nghiệp muốn đi vào hoạt động bình thường thì điều kiện tiên quyết là phải tuân thủ pháp luật.
Thứ 2 là để vận hành tốt 1 hệ thống thì việc am hiểu về các biện pháp nghiệp vụ là rất quan trọng
Thứ 3 cũng không kém phần quan trọng là lòng yêu nghề. Bất cứ việc gì nếu có đam mê, và biết theo đuổi nó thì không sớm thì muộn các bạn cũng thành công :welcome:

mamxanh92

Mầm xanh
Cảm xúc
3

hoahong39

Cây công nghiệp
Cảm xúc
43
Mình và nhóm cũng muốn làm HSE trong tương lai nên đã đi học 1 lớp HSE, rồi sau đó cũng muốn học thêm OHSAS, tính rủ mấy bạn học chung cho vui, nhưng mấy bạn ý nói 2 cái là 1. Mà mình nghĩ 2 cái là 1 tại sao lại có 2 cái tên khác nhau như vậy. Bạn nào có thể giải đáp thắc mắc giùm mình được ko
nếu bạn không biết cái đó là cái gì và có cần thiết không thì tại sao lại muốn học chứ?
Theo mình biết Hse nói đến 3 mảng sức khỏe an toàn môi trường, còn ohsas là một hệ thống an toàn sức khỏe nghề nghiệp

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua