Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Các bạn cho mình xin một vài kinh nghiệm về xử lý Nước thải thủy sản

Snow_wolf

Active Member
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
hệ thống mà mình đang quản lý co s sự cố nghiêm trọng: bùn chết hoàn toàn, đĩa cấp khí bị hư ==> không hotaj động được nữa? huhuhic.....làm sao để nuôi bùn và hoạt động lại? giúp mình với............
Đĩa hư thì phải thay, bùn chết thì phải nuôi lại.
Nếu bạn có Aerotank gồm 2 đơn nguyên thì tháo nước một cái, một cái chạy <== nhưng mà chắc nhà máy bạn không có rồi.

Mình cũng chưa rõ là đĩa thổi khí của bạn hư hỏng đến mức nào ?

Bùn chết có hiện tượng như thế nào ?

ko phải aerotank ma la anaes, bây giờ hệ thống không hoạt động nữa. đã thay đĩa câp khí nhưng chưa hoạt động lại
Hệ thống dùng Anaes sử dụng đĩa cấp khí hả bạn, thì vẫn chạy lại như khi mới hoạt động thui chứ biết làm sao giờ, đi mua hoặc xin bùn từ các nhà máy xử lý nước thải cùng chủng loại, nuôi cấy và vận hành lại khoảng 3 tuần là ok àh, cố lên nhé.

Đĩa hư thì phải thay, bùn chết thì phải nuôi lại.
Nếu bạn có Aerotank gồm 2 đơn nguyên thì tháo nước một cái, một cái chạy <== nhưng mà chắc nhà máy bạn không có rồi.

Mình cũng chưa rõ là đĩa thổi khí của bạn hư hỏng đến mức nào ?

Bùn chết có hiện tượng như thế nào ?
Tiến hành khảo sát lại nhằm để nắm thông tin chính xác rồi khắc phục sự cố theo phương án hiệu quả nhất.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Snow_wolf

Active Member

Snow_wolf

Active Member
unitank là cái bể, anaes là nguyên lý hoạt động. Hệ thống của bạn hoạt động theo 4 chu kỳ, 2 chính và 2 trung gian. Mình thấy sử dụng unitank thì sục khí bề mặt hiệu quả hơn, phần nước dưới của bể có quá trình yếm khí, khi nước xáo trộn lên bề mặt thì hiếu khí, với sự di chuyển này hiệu quả xử lý Nito, Phốt Pho tốt hơn.

Nếu là sản xuất cá thì hệ thống này chắc chắn không hiệu quả, nó phù hợp với sản xuất tôm.

Hiện tượng bùn chết bạn xem lại nó thuộc vào nguyên nhân nào?vì có rất nhiều nguyên nhân khác nhau, mình ví dụ:

1. trong dây chuyền sản xuất thủy sản, cứ sau một thời gian cố định (khoảng 1h và cuối ngày) sẽ vệ sinh và tẩy rửa thiết bị một lần. Một số nhà máy sử dụng những dòng hóa chất tẩy rửa nhập từ châu Âu ko rõ thành phần như 3PC56 (đây là tên thương mại)...(mình biết ít nhất 2 nhà máy đã sử dụng loại này và sự cố trên).

2. Trước khi xử lý sinh học, bạn có sử dụng hệ thống tách mỡ mà sử dụng hóa chất như cụm bể DAF hay không? vì lượng hóa chất dư cũng có thể tác động đến hoạt động vi sinh.

3. Xem lại quá trình sản xuất, nguyên liệu đầu vào là gì? cố định hay thay đổi? hệ thống thiết kế theo tải lượng BOD, COD,...nào? vì mỗi loại nguyên liệu đầu vào sẽ cho ra tải lượng ô nhiễm khác, và hệ thống có thể sẽ bị sốc tải.

4. Một nguyên nhân nữa là từ các chất hoạt động bề mặt, vì công nhân vệ sinh, khử trùng cũng thu gom về hệ thống....

Còn nhiều nguyên nhân khác nữa, bạn phải xem kỹ lại rồi hãy giải quyết sự cố.Chúc bạn thành công!

cho mình hỏi thêm là lượng mỡ cá tông động trong hệ thống xử lý nước thải thủy sản làm sao xư lý.
Bạn nào biết có công ty nào cos chức năng vận chuyển và xử lý chất thải nguy hại tại Cần Thơ không chỉ mình với. thanks!
Mỡ cá tin62 động mình phải xử lý ngay từ đầu, nó được tách chủ yếu ở hai công đoạn đó là từ hệ thống hố thu thông đáy và bể tuyển nổi áp lực đó bạn! nếu cần thêm thông tin thì pm cho mình

unitank là cái bể, anaes là nguyên lý hoạt động. Hệ thống của bạn hoạt động theo 4 chu kỳ, 2 chính và 2 trung gian. Mình thấy sử dụng unitank thì sục khí bề mặt hiệu quả hơn, phần nước dưới của bể có quá trình yếm khí, khi nước xáo trộn lên bề mặt thì hiếu khí, với sự di chuyển này hiệu quả xử lý Nito, Phốt Pho tốt hơn.

Nếu là sản xuất cá thì hệ thống này chắc chắn không hiệu quả, nó phù hợp với sản xuất tôm.

Hiện tượng bùn chết bạn xem lại nó thuộc vào nguyên nhân nào?vì có rất nhiều nguyên nhân khác nhau, mình ví dụ:

1. trong dây chuyền sản xuất thủy sản, cứ sau một thời gian cố định (khoảng 1h và cuối ngày) sẽ vệ sinh và tẩy rửa thiết bị một lần. Một số nhà máy sử dụng những dòng hóa chất tẩy rửa nhập từ châu Âu ko rõ thành phần như 3PC56 (đây là tên thương mại)...(mình biết ít nhất 2 nhà máy đã sử dụng loại này và sự cố trên).

2. Trước khi xử lý sinh học, bạn có sử dụng hệ thống tách mỡ mà sử dụng hóa chất như cụm bể DAF hay không? vì lượng hóa chất dư cũng có thể tác động đến hoạt động vi sinh.

3. Xem lại quá trình sản xuất, nguyên liệu đầu vào là gì? cố định hay thay đổi? hệ thống thiết kế theo tải lượng BOD, COD,...nào? vì mỗi loại nguyên liệu đầu vào sẽ cho ra tải lượng ô nhiễm khác, và hệ thống có thể sẽ bị sốc tải.

4. Một nguyên nhân nữa là từ các chất hoạt động bề mặt, vì công nhân vệ sinh, khử trùng cũng thu gom về hệ thống....

Còn nhiều nguyên nhân khác nữa, bạn phải xem kỹ lại rồi hãy giải quyết sự cố.Chúc bạn thành công!
Bạn trả lời hay thật đó! mình cũng có bít chút ít về cái này mà thấy bạn pro quá!!1:045: