Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Các kỹ năng cần có của nghề môi trường?

anhnammtht

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Từ trước tời giờ, Mỉnh chủ yếu là làm về DTM, BCK, Da... (mình là ở trung tâm quan trắc). Bây giờ mình muốn chuyển sang làm xử lý. Với mình đây là lĩnh vực mới hoàn toàn. Mình đào tạo là cử nhân môi trường, nên các vấn đề về xử lý, thiết kế, bản vẽ... rất là mơ hồ. Mình lập tôpic này mong nhận được sự tư vấn của các anh em trong ngành xử lý nước giúp đỡ.
Hiện tại minh đang học cao học, ngành công nghệ môi trường.
Vấn đề của mình là: Các kỹ năng cần thiết để làm xử lý
- Mặt chuyên môn: Môi trương, điện nước, xây dựng...?
- Mặt chuẩn bị: các kỹ năng cần thiết như autocad,....?
- Mặt thủ tục pháp lý: Để thực hiện một công trình xử lý, thì cần phải chuẩn bị những loại giấy tờ nào về cả xây dựng, và môi trương?
Thanks so much!

Chà. Cad thì biết vẽ cơ bản + nhìn được mặt cắt là được rồi. Biết them 3D để phối mặt bằng tổng quan cho đẹp tí...
Đối với 1 Công trình xử lý nước thải thì: Có thông tin thì xuống khảo sát mặt bằng, lấy thông số ô nhiểm để làm Cơ sở thiết kế -> đi về phòng dựa vào Thông số ô nhiễm đó mà đưa ra quy trình công nghệ -> Xong rồi dựa vào MB mà chủ đầu tư cho mà tính toán kích thước, bố trí cho hợp lý -> tính xong thì vẽ Sơ đồ Công nghệ + MB xây dựng + MB Thiết bị, đường ống + Lập Dự toán Báo giá (dự toán XD, Thiết bị...) + Thuyết minh kỹ thuật -> Trình Sếp duyệt -> duyệt xong gửi Chủ đầu tư.
Có Công ty phần Xây dựng có ng tính Dự toán cho mình, có Cty thì tự tính luôn phần đó (đương nhiên là tính theo cách cùi bắp của dân Mtruong bon chen làm xây dựng đó mà:chair:)
Mình cũng không chuyên về Môi trường lắm nhưng cũng biết sơ sơ:infatuated:. Bạn nào có ý kiến khác thì vô góp vui:045:
Nếu bạn ở TP HCM thì cafe giao lưu chơi.
0986 522 523 Mẫn

Bác Hải Đường nói cũng khá chi tiết rùi đó.Bạn chuyên về môi trường trước tiên thì tập trung chuyên môn mình trước thì tốt hơn,như thiết kế quy trình công nghệ và các công trình xử lý,còn về autocad thì biết cơ bản cũng được.Còn về dự toán và các bản vẽ chi tiết thì để dân xây dựng giúp dùm.

Chỉ giáo thì không dám. mình là dân ngoài ngành. tham gia với bạn thế này vậy
Bạn là dân môi trường, làm về quan trắc vậy thì bước 1, nghiên cứu, quan trắc đã qua, xác định thành phần, tính chất nước thải đã qua.
Bước 2: tìm kiếm bằng mọi mối quan hệ để có được thông tin dự án. - tìm được chủ đầu tư.
Bước 3: tìm hiểu về mong muốn của chủ đầu tư.
Bước 4: Lên 1 quy trình công nghệ sơ bộ - vẽ bằng tay và viết bằng mấy gạch đầu, dòng. (trước khi đó phải nắm vững về bản chất công nghệ quá trình xử lý cũng như quá trình công nghệ của nhà máy, cơ sở đó) tìm thêm thông tin của các công nghệ tương tự cho các nhà máy tương tự xem có ưu, nhược điểm gì cần phát huy hay cần tránh.
Bước 5: trao đổi với anh em về mặt kinh tế -kỹ thuật.
Bước 6: Trao đổi về giải pháp thi công
Bước 7: Lên bản vẽ CAD - Cái này ôm được thì học rồi ôm, không ôm được thì thuê.
Bước 8: Lập dự toán - Cái này khó nhất là bài toán chia đấy nhé. Cái này phải chia thành ít nhất 2 người. 1 người chuyên bóc tách bản vẽ và khá am hiểu về thi công để làm cái chuẩn gốc. 1 người là kế toán loại siêu để thực thi bài toán chia và ma số liệu lên cho phù hợp.
Bước 9: Trao đổi lại thông tin với chủ đầu tư (nhớ là khâu này phải biết cái gì nên nói thì nói, cái gì chưa nên nói thì đường thổ lộ vội). Rồi dự án đó mà nhỏ thì xin ôm cả mà làm, Lớn thì chia ra mà chén. chia thành các gói tư vấn, thiết kế, giám sát, thi công, cung cấp vật tư thiết bị chính, lắp đặt, đào tạo, vận hành... rồi tự cân nhắc cái gì chia cho ai? mình được gì trong đó. NHớ tính cả đến lộ trình rải tiền của CĐT nữa
Bước 10: Rồi cứ thế mà tiến hành làm thôi. Quan trọng nhất là làm thế nào để chủ đầu tư yêu!
Nếu bạn ở HN thì tìm lúc nào rảnh, alo - cafe chém gió chơi.
Mình là Thịnh - 0988844772

Sửa lần cuối:
Các chuyên gia đầu ngành xử lý nước thải đâu rồi? Hic
Share cho em ít kinh nghiệm với.
Các bạn khác bổ sung khá đầy đủ rồi, tuy nhiên điều quan trọng nữa bạn cần phải có đó là chứng chỉ hành nghề thiết kế đó bạn ạ. Cố gắng bổ sung sớm nhé (xin cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế - lên sở TNMT số 52 Lê Đại Hành nhé bạn).

Mình là sinh viên công nghệ môi trường mới ra trường, cũng thích được làm bên thiết kế nhưng hiện giờ kinh nghiệm chưa có + kiến thức cái nhớ cái không + là con gái + ...đủ thứ hết ==> Đành phải tìm việc làm tạm để có kinh nghiệm mới nuôi hy vọng được. Mong được mọi người chỉ bảo nhiều!

Các bạn khác bổ sung khá đầy đủ rồi, tuy nhiên điều quan trọng nữa bạn cần phải có đó là chứng chỉ hành nghề thiết kế đó bạn ạ. Cố gắng bổ sung sớm nhé (xin cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế - lên sở TNMT số 52 Lê Đại Hành nhé bạn).
Bạn ơi!
Cho minh hỏi thêm đó là cần điều kiện gì để được cấp chứng chỉ thiết kế hả bạn? Và chứng chỉ nảy chỉ có sở TNMT Hà Nội cấp hay sở TNMT tỉnh nào cũng có thể cấp. Mình cũng làm ở sở TNMT nhưng chưa nghe nói về việc cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế.
Thanks bạn nhiều!

hoahiep

Active Member
Mình là sinh viên công nghệ môi trường mới ra trường, cũng thích được làm bên thiết kế nhưng hiện giờ kinh nghiệm chưa có + kiến thức cái nhớ cái không + là con gái + ...đủ thứ hết ==> Đành phải tìm việc làm tạm để có kinh nghiệm mới nuôi hy vọng được. Mong được mọi người chỉ bảo nhiều!
bạn mún làm thiết kế ư, đến cty nào đó thể hiện trình độ 1 ngày vẽ chục bản vẽ xem có việc ko ;))

Bạn ơi!
Cho minh hỏi thêm đó là cần điều kiện gì để được cấp chứng chỉ thiết kế hả bạn? Và chứng chỉ nảy chỉ có sở TNMT Hà Nội cấp hay sở TNMT tỉnh nào cũng có thể cấp. Mình cũng làm ở sở TNMT nhưng chưa nghe nói về việc cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế.
Thanks bạn nhiều!
Để được cấp chứng chỉ hành nghề bạn phải lên sở xây dựng, không phải sở TN bạn ạ. Người ở tỉnh nào thì đến sở XD của tỉnh đó xin cấp chứng chỉ hành nghề.

Để được cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế chẳng hạn bạn phải điền vào mẫu đơn trong đó phải liệt kê các công trình mình đã tham gia thiết kế. Mình cũng chỉ biết vậy thôi vì khi làm chứng chỉ thiết kế của mình thì cty có người phụ trách làm, mình chỉ điền mẫu thôi nên cũng không rõ lắm.

Từ trước tời giờ, Mỉnh chủ yếu là làm về DTM, BCK, Da... (mình là ở trung tâm quan trắc). Bây giờ mình muốn chuyển sang làm xử lý. Với mình đây là lĩnh vực mới hoàn toàn. Mình đào tạo là cử nhân môi trường, nên các vấn đề về xử lý, thiết kế, bản vẽ... rất là mơ hồ. Mình lập tôpic này mong nhận được sự tư vấn của các anh em trong ngành xử lý nước giúp đỡ.
Hiện tại minh đang học cao học, ngành công nghệ môi trường.
Vấn đề của mình là: Các kỹ năng cần thiết để làm xử lý
- Mặt chuyên môn: Môi trương, điện nước, xây dựng...?
- Mặt chuẩn bị: các kỹ năng cần thiết như autocad,....?
- Mặt thủ tục pháp lý: Để thực hiện một công trình xử lý, thì cần phải chuẩn bị những loại giấy tờ nào về cả xây dựng, và môi trương?
Thanks so much!
Theo mình đầu tiên bạn phải rành và hiểu biết về công nghệ trước đã, kể cả công nghệ sản xuất của các nhà máy cũng như công nghệ xử lý. Sau đó đi ra công trường càng nhiều càng tốt. autocad thì buộc phải biết rồi. thủ tục pháp lý trong xây dựng thường chủ đầu tư cũng đã xin 1 lần với nhà máy họ nên mình nghĩ ko cần (nếu hệ thống ko xây dựng riêng lẽ) còn thủ tục môi trường trong hướng dẫn có hết :D