Ứng dụng Gom Rác GRAC

Các phương pháp sử dụng trong ĐTM???

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Thường 1 ĐTM có các phương pháp sau: Ma trận, liệt kê, so sánh, dự báo, sơ đồ lưới, chập bản đồ. Cụ thể từng phương pháp 1 thì bạn nên mua 1 quyển sách viết về ĐTM. Trong đó viết cụ thể về ĐTM
10 năm trước W đã từng viết một số báo cáo ĐTM cho các khu công nghiệp, Khu chế xuất ở miền Bắc. Khi đó cũng liệt kê cả đám các phương pháp nói trên vào báo cáo cho nó oai nhưng thực ra chả hiểu gì :02:

Mãi tới gần đây ngẫm lại thì ngộ ra (cứ như Quách Tĩnh đọc thuộc Cửu Âm chân kinh" nhưng do ngu nên mãi mới hiểu) ha ha , thử trình bày xem có đúng như các bạn trẻ hiểu không nhé:

1. Ma trận
: là phương pháp kẻ ra cái bảng ngang dọc các hoạt động/các yếu tố môi trường & các tác động rồi cho điểm, có thể bổ sung trọng số, hệ số để nhân chia cộng trừ...búa xua

2. Liệt kê
: rất đơn giản là gạch đầu dòng kể lể các tác động môi trường tiềm tàng...

3. So sánh: kẻ ra cái bảng có 2 cột, 1 cột liệt kê một dự án mẫu (đã hoạt động) cột còn lại đem kể ra những cái tương tự của dự án/hoạt động cần ĐTM rồi so sánh với nhau

4. Dự báo
: giống như so sánh nhưng chả có cơ sở gì rõ ràng

5. Sơ đồ lưới
: chưa nghe thấy, bạn nào giải thích hộ một cái nhỉ

6. Chập bản đồ
: nó là GIS đơn giản hóa, trực quan & dễ dùng, đôi khi gọi là eco map, he he món này W hay dùng nhất khi hướng dẫn công nhân

7. Chuyên gia
: nghe rất là chuyên gia he he, chuyên gia là suy nghĩ, cái gì không giải thích được phương pháp và lại không thuộc các phương pháp đã nêu trên (hoặc kết hợp túm tụm cả mấy phương pháp trên) thì gọi là phương pháp chuyên gia cho nó...khó hiểu. ha ha

nadoan84

hehe! Bác W giải thích "chuyên gia" quá!. Em xin bổ xung ý kiến:
Phương pháp sơ đồ mạng lưới là phương pháp mà phân tích có sự gắn kết nối tiếp của các hoạt động và tác động của nó (có thể hình dung giống như cây sinh thái trong sinh học vậy! hay giống lưới thức ăn ấy!). Còn phương pháp chuyên gia thì là phương pháp mà khi mình không thể đánh giá được mức độ tác động của các hoạt động nên đi tham khảo của các chuyên gia (chủ yếu là các GS về lĩnh vực mình đang làm), rồi sau đó tổng hợp lại và đánh giá (nhưng phương pháp này nhiều khi không đúng lắm. Nếu muốn chính xác hơn thì mình lại phải đánh giá trọng số của các chuyên gia nữa cơ)

Cho tớ ném đá cái nhé: Cái phân tích chi phí lợi ích (cost benefit ************ysis) mà đưa vào ĐTM ấy, toàn là đồ bỏ, chỉ được cái thùng rỗng kêu to thôi, còn về định lượng với chả định tính thì ở VN thì toàn là phang đánh giá nhanh ( rapid assessment) của WHO (1993) thôi, được cái vừa nhanh vừa dễ lại chả chết ai. Còn mấy cái dự án mà yêu cầu làm phải chạy mô hình khí, nước thì ....nhiều cái cứ gọi là cưởi nước mắt ( hôm tớ tham dự phản biện trên bộ :D )
Nói tóm lại làm ĐTM ở VN là miếng bánh béo bở mà ai dính dáng đến môi trường đều làm được. Cách đây 2 năm, ông thầy tớ (xin dấu tên) còn có ý định chạy phần mềm làm ĐTM cơ đấy (vì bản chất toàn là copy và paste mà). Kỹ sư môi trường mà làm ĐTM thì....vài 3 năm thành đồ bỏ đi thôi. Nản lắm rồi

X

xitrum510

Guest
Nóng thế...Bác Kiếm Khách có biện pháp nào hay hơn thì đề xuất xem nào? Các doanh nghiệp người Việt Nam chả mấy ai tự ý thức bảo vệ môi trường, họ chỉ làm DTM như một cái giấy phép để xây dựng và đi vào hoạt động mà thôi. Nếu dân môi trường chúng ta chỉ phàn nàn về một lô 1 lốc các vấn đề còn tồn tại trong các quy định của nhà nước đối với BVMT thì cũng chả làm được gì cả. Ném đá mà nước lặng cũng đâu hề hấn gì. Người đi câu kiên nhẫn rồi cũng có cá đem về.

Nóng thế...Bác Kiếm Khách có biện pháp nào hay hơn thì đề xuất xem nào? Các doanh nghiệp người Việt Nam chả mấy ai tự ý thức bảo vệ môi trường, họ chỉ làm DTM như một cái giấy phép để xây dựng và đi vào hoạt động mà thôi. Nếu dân môi trường chúng ta chỉ phàn nàn về một lô 1 lốc các vấn đề còn tồn tại trong các quy định của nhà nước đối với BVMT thì cũng chả làm được gì cả. Ném đá mà nước lặng cũng đâu hề hấn gì. Người đi câu kiên nhẫn rồi cũng có cá đem về.
Nào thì cãi:

Nhà tớ thì chả đầu óc mụ mị chân tay phát triển nhiều hơn trí não nên chả nghĩ được gì hay ho, cơ mà theo thiểm ý của nhà tớ thì với những cái sẵn có nếu làm thật sự thì kể ra cũng phải quyết được phân nào yêu cầu mà bạn Xitrum đề ra đấy. Cụ tỉ nhé:

cái rapid assessment thì áp dụng để đánh giá định lượng nhé, nhưng đứng có cái gì cũng đưa cái này vào, hơn nữa khi đưa ra nhận xét về độ tin cậy của phương pháp thì đừng có mà phương pháp này của WHO nên độ tin cậy cao nghe đau tai lắm vì bản thân phương pháp là đánh giá nhanh nên độ tin cậy là ko cao.

Cái ma trận nhé: có ma trận chỉ số, ma trận tác động, etc khi đánh giá đòi hỏi phải đi khảo sát, đọc tài liệu thất sự thì mới đánh giá xem xét được vì bản thân matrix đã bao gồm cả phương pháp lấy chuyên gia rồi nên khi làm matrix mà có ít nhất 2 người cùng đánh giá riêng biệt rồi tổng hợp lại thì độ tin cậy cao hơn. (cái này độ tin cậy cao hơn rapid assessment một chút)

Còn bảo đưa CBA vào ĐTM thì tớ cho là thùng rũng kêu to vì: CBA trong dự án môi trường là CBA mở rộng chứ ko phải CBA đơn thuần. Ngay cái phân tích tiền tệ và phi tiền tệ đã vỡ mặt rồi, hơn nữa cái phi tiền tệ trong môi trường là cực lớn (MCFA của bác Worker) nếu ko phải dự án quy mô lớn thì ko thể làm nổi đâu Xitrum ah. (kinh phí làm ĐTM thấp và đưa CBA vào....ko là thùng rỗng kêu to thì là gì :D).

Phương pháp mô hình hóa thì cũng tốt (tốt lắm í chứ) cơ mà số liệu để chạy ở Việt Nam rất thiếu -> bịa số liệu, chỉnh mô hình là sai số là phù hợp. Xitrum thử hỏi một đồng chí làm mô hình ĐTM xem sẽ rõ ngay. Nói thêm là đi bảo vệ đồng chí nào và bảo sai số mô hình thấp <10% là nói láo. số liệu đủ thì sai số mô hình cũng đã ít nhất là 30%....chưa kể đến sai số lấy mẫu,bảo quản, phân tíchh....mà biết đâu cả đống sai số đó nó lại làm cho mô hình có kết quả đẹp thì tớ bó tay:D

X

xitrum510

Guest
haha..thì tớ đâu có phản bác ý kiến nhà cậu, tớ hoàn toàn đồng ý với phân tích các phương pháp làm DTM của bác worker và cậu cãi rất đúng (Các phương pháp thực hiện DTM cái nào cũng giống nhau và chỉ mang tính chất là bắt chước, theo form có sẵn và độ tin cậy thì ai cũng hiểu...) Nhưng điều tớ muốn nói (lạc topic) không phải là chất lượng của một cái DTM mà trong hoàn cảnh hiện nay thì nếu không làm DTM, hay các dạng khác về BVMT thì có cách nào hay hơn để thay thế. Mục đích các bác ở trên chắc cũng cao cả lắm, nhưng khi thưc hiện thì đã bị biến tướng đi rất nhiều. Dân môi trường chúng ta, làm môi trường mà không bảo vệ được môi trường hay thấy không khoa học mà vẫn phải làm, chướng tai gai mắt, khó chịu lắm. NHƯNG...đối với bản thân xitrum, tài hèn, nên chưa biết phải làm cách nào..trước mắt chỉ biết lo cơm ăn 3 bữa, áo mặc cả ngày cái đã...:30:

X

xitrum510

Guest
Còn bảo đưa CBA vào ĐTM thì tớ cho là thùng rũng kêu to vì: CBA trong dự án môi trường là CBA mở rộng chứ ko phải CBA đơn thuần. Ngay cái phân tích tiền tệ và phi tiền tệ đã vỡ mặt rồi, hơn nữa cái phi tiền tệ trong môi trường là cực lớn (MCFA của bác Worker) nếu ko phải dự án quy mô lớn thì ko thể làm nổi đâu Xitrum ah. (kinh phí làm ĐTM thấp và đưa CBA vào....ko là thùng rỗng kêu to thì là gì :D).
Với mọi DTM có bắt buộc phái đưa phương pháp đánh giá CBA vào không? Tớ có mấy cái DTM mà chẳng thấy cái nào đưa phương pháp CBA vào đề đánh giá cả.

Với mọi DTM có bắt buộc phái đưa phương pháp đánh giá CBA vào không? Tớ có mấy cái DTM mà chẳng thấy cái nào đưa phương pháp CBA vào đề đánh giá cả.
Tranh thủ vừa sáng xong, sức khỏe dồi dào còn type tốt. Tớ trả lời xitrum theo cái tớ biết nhé: CBA ở VN được sử dụng nhiều trong các dự án kinh tế rồi, tuy nhiên CBA trong các dự án môi trường nói chung và ĐTM nói riêng còn rất hạn chế có thể do:

+ CBA trong các dự án môi trường là CBA mở rộng ko phải CBA thuần túy như trong các dự án kinh tế

+ Hiện tại việc xây dựng cơ sơ lý luận CBA mở rộng hình như chưa có ở cái chữ S (theo tớ biết) mặc dù trên thế giới thì rất nhiều. Vi CBA mở rộng là kết hợp đánh giá (phân tích) CBA thuần túy (yếu tố kinh tế) + đánh giá phân tích của các yếu tố môi trường.

+Đối với các dự án là ĐTM đa số chỉ làm để cho xong thủ tục "hành chính", nhưng CBA lại là phương pháp phân tich đánh giá có thể phủ định dự án nếu NPV<0. Xitrum thử nghĩ xem liệu có nên dùng CBA trong ĐTM ko :D.

Ăn có 2 quả trứng nên lại hết sức type rồi :3:

P

plus_eva

Guest
Chào cả nhà, Plus_Eva(P.E) mới ra nhập diễn đàn của những người yêu môi trường, Hiện tại P.E đang chuẩn bị bước vào môn ĐTM nên còn bỡ ngỡ quá, đọc các Commen của các Anh-Chị thấy ngưỡng mộ quá, Xin các Anh-Chị chỉ giáo giúp các kiến thức về ĐTM. Nghe nói chỉ cần đọc báo cáo ĐTM là biết được mà không thể nào tìm được. Mong các Anh-Chị giúp P.E v..ớ...i.... Chân thành cảm ơn.....! Nếu có tài liệu có thể chia sẻ xin Anh-Chị gửi cho P.E theo địa chỉ: thaophuong10409@gmail.com

THANKSSSSSS.....!

sonaka

Dear all.
Các bác ở nhiều tỉnh khác nhau cho hỏi chút. Trong ĐTM ở tỉnh nào yêu cầu thẩm định kỹ nhất, đồng nghĩa với chất lượng ĐTM là cao nhất?.
Tôi cũng thường nghe sử dụng mô hình lan truyền ô nhiễm không khí trong ĐTM nhưng không rõ lắm về vấn đề này . Ai biết xin chỉ giáo.

Vân Anh

Hi, đọc các ý kiến trên, ý kiến nào cũng có lý. Tuy nhiên,tớ thấy mọi người còn thiếu một điều khi nói về các phương pháp hay công cụ được sử dụng trong DTM, đó là độ tin cậy của các phương pháp và cách lựa chọn phương pháp sử dụng cho mỗi loại DTM, tớ thấy trong báo cáo DTM, có 1 phần yêu cầu phân tích và lựa chọn cũng như đánh giá độ tin cậy của các phương pháp được sử dụng trong quá trình thực hiện DTM, bạn nào hiểu rõ về phần này, chia sẻ ý kiến cho diễn đàn, cảm ơn các bạn nhiều, hihi.