Ứng dụng Gom Rác GRAC

Cách nào xác định lượng nước sử dụng trong phòng thí nghiệm?

boxit2410

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
:30: Em chào tất cả pà kon! Em có 1 câu hỏi cần đc sự giúp đỡ khẩn cấp của pà kon! Mong pà kon hết lòng giúp đỡ em!
Em học ở trường Nồng nghiệp. Em đang làm 1 cái đề tài NCKH về nguồn nước thải từ các phòng thí nghiệm (Công nghệ môi trường, công nghệ sinh học và phòng TH hóa) ra hệ thông kênh mương bao quanh trường. Từ đó xác định mức độ ô nhiễm và đưa ra giải pháp. Theo các thầy cô gợi ý thì tụi em làm theo cách kiểm kê lượng hoá chất kết hợp với xác định lượng nước đã sử dụng rùi tính ra nồng độ tại nguồn thải. Việc xác định khối lượng hóa chất sử dụng thì không có vấn đề gì nhưng mà xác đinh lượng nước thì đúng là tụi em bó tay. Vì trong phòng thí nghiệm ống dẫn nước thải nối chung giữa các phòng và khu vực vệ sinh sau đó đổ trực tiếp ra mương. Tụi em ko nghĩ ra cách nào để xác định lương nước sử dụng riêng cho hoạt động thí nghiệm. Em mới bắt đầu học năm thứ 3 nên còn nhiều điều chưa biết, nếu câu hỏi này thuộc dạng căn bản mong pà kon thông cảm chiếu cố giúp em.
Em cảm ơn pà kon nhìu lắm !!!!!!:017::017:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

boxit2410

Mình cũng nghĩ tới khả năng này rùi nhưng mà trong phòng thí nghiệm lại không có đồng hồ nước. Chỉ có đồng hồ nước ở gần chỗ máy bơm thui, mà như vậy thì sẽ lại tính thêm cả nước dùng cho KV vệ sinh nữa, chưa kể đấy chỉ là nước bơm lên bể thui chứ không phải là lượng đã dùng.
Thank bạn vì đã gợi ý nhá! Cố nghĩ thêm hộ mình 1 tí !!!!!

Snow_wolf

Active Member
Mình cũng nghĩ tới khả năng này rùi nhưng mà trong phòng thí nghiệm lại không có đồng hồ nước. Chỉ có đồng hồ nước ở gần chỗ máy bơm thui, mà như vậy thì sẽ lại tính thêm cả nước dùng cho KV vệ sinh nữa, chưa kể đấy chỉ là nước bơm lên bể thui chứ không phải là lượng đã dùng.
Thank bạn vì đã gợi ý nhá! Cố nghĩ thêm hộ mình 1 tí !!!!!
Vậy đi đo nước đầu ra đi bạn. Chịu khó ngồi canh me khoảng 1 tuần là định lượng được nước thải đấy. Không biết lưu lượng là khoảng bao nhiêu, nếu vừa phải chắc cũng dùng máng parshal được.

cuho2402

Cách xác định lượng nước trong PTN!!!

Thật ra, việc xác định lượng nước trong PTN thì chỉ mang tính chất là ước tính thôi.
Nếu bạn ko tìm ra đường ống thoát nước của PTN thì có thể dùng cách như 1 bạn nào nói đó. Sử dụng đòng hồ đo nước. Rồi trừ đi khối lượng nước sử dụng cho VS (từ số lượng SV, giáo viên --> có thể ước tính được lượng nước VS sử dụng).

Nếu bạn muốn chính xác nữa thì hãy mua 1 cái xô thật to, đem tới PTN. Bảo SV và giáo viên, khi thải nước thải của PTN thì thải vào đó. 1 ngày được khoảng mấy đó. Làm như vậy 1 tháng thì có được số liệu chính xác thôi.

Chúc bạn thành công!!!

boxit2410

Hix mấy hum vừa rùi sang trường không tiện lên mạng đc nên chưa hồi âm dược ngay cho pà kon. Pà kon thông cảm nhá! Mình thấy gợi ý của bạn Cuho2402 có vẻ là thik hợp với nhóm mình hiện nay. Mình sẽ thử trình bày với giáo viên dẫn. Nếu được thì thực sự là rất cám ơn bạn. Nhưng mà có 1 vấn đề là làm thế nào để mấy cô chú quản lý cho mình vác cái xô to đùng vào cái phòng thí nghiệm bé tí xíu toàn người là người đây ??? Hix Mình cần 1 chút may mắn! 1000 CON HẠC GIẤY CÓ ĐỦ KHÔNG NHỈ ???? Cám ơn cả nhà nhìu lắm!!!! Iu cả nhà.....

Hix mấy hum vừa rùi sang trường không tiện lên mạng đc nên chưa hồi âm dược ngay cho pà kon. Pà kon thông cảm nhá! Mình thấy gợi ý của bạn Cuho2402 có vẻ là thik hợp với nhóm mình hiện nay. Mình sẽ thử trình bày với giáo viên dẫn. Nếu được thì thực sự là rất cám ơn bạn. Nhưng mà có 1 vấn đề là làm thế nào để mấy cô chú quản lý cho mình vác cái xô to đùng vào cái phòng thí nghiệm bé tí xíu toàn người là người đây ??? Hix Mình cần 1 chút may mắn! 1000 CON HẠC GIẤY CÓ ĐỦ KHÔNG NHỈ ???? Cám ơn cả nhà nhìu lắm!!!! Iu cả nhà.....
nếu cậu đã từng ở trong phòng thí nghiệm nghiên cứu cả ngày thì cậu sẽ biết khối lượng nước dùng ở phòng thí nghiệm kinh khủng như thế nào nhất là rửa sạch cách thiết bị thị nghiệm.ống nghiệm và các dụng cụ đong đó.mà chưa tính là các loại nước thải gây ra mùi khó chịu và những chất phản ứng với nhau.mà chả lẽ rửa một đống ống và cốc ống nghiêm đầy axit phải vặn nước xả trực tiếp từ vòi lại vặn ra chậu riêng để rửa rùi đổ nước nữa à?ko ai đủ kiên nhẫn làm vậy đâu.có thể lắp thêm đồng hồ nước được mà và quan sát hàng ngày và tổng hợp kết quả sau một tháng thì sẽ có số liệu thui. phải xin phép và lắp thêm thui ban à

Sửa lần cuối:

boxit2410

Ukm.Bạn nói cũng đúng. Nhưng mà thực tế là tụi mình phải theo dõi tất cả 12 phòng thí nghiệm trong đó có 1 phòng công nghệ môi trường , 1 phòng công nghệ sinh học, còn lại là phòng thực hành hóa cho SV. Nếu như lắp đồng hộ nước cho cả 12 phòng thì kinh phí mà tụi mình đc cấp ko thể đủ đc( 1 triệu). Mình nghĩ là đối với việc rửa dụng cụ thí nghiệm mình sẽ tự rửa các đồ dùng, áng chừng lượng nước sử dụng sau đó nhân với sô lần rửa dụng cụ đó trong 1 ngày. Thực sự là mình nghĩ cũng chưa hoàn toàn ổn lắm, nhưng mà thử xem sao cái đã.

mình đồng ý với cách làm của bạn cuho2402.
hồi trước khi làm đồ án xử lý nước thải ptn tụi bạn mình cũng đã dùng cái xô hứng trực tiếp ở các vòi nước trong phòng thí nghiệm.
- Bạn hãy dán một lưu ý ở gần vòi nước để khi rựa dụng cụ thì SV sẽ đổ nước vào trong xô cho bạn. Sẽ biết được lưu lượng chính xác của từng phòng TN sau đó => lưu lượng dùng thực tế.
- Chỉ cần một tuần là có số liệu đầy đủ thôi bạn, vì thông thường một tuần thì các môn học sẽ lặp lại một lần, đại diện đầy đủ (không sợ thiếu môn học nào)
- cái xô xủa bạn đâu nhất thiết phải to đùng đâu; vì đầy xô rồi bạn có lấy một lượng đại diện (1/50 chẳng hạn) và hứng xô khác. Sau đó cộng số lượng lại thôi mà:001:
- tất nhiên mẫu chỉ mang tính đại diện, tụi bạn mình đã lám và khá thành công đó
chúc bạn hoàn thành tốt đề tài

mình đồng ý với cách làm của bạn cuho2402.
hồi trước khi làm đồ án xử lý nước thải ptn tụi bạn mình cũng đã dùng cái xô hứng trực tiếp ở các vòi nước trong phòng thí nghiệm.
- Bạn hãy dán một lưu ý ở gần vòi nước để khi rựa dụng cụ thì SV sẽ đổ nước vào trong xô cho bạn. Sẽ biết được lưu lượng chính xác của từng phòng TN sau đó => lưu lượng dùng thực tế.
- Chỉ cần một tuần là có số liệu đầy đủ thôi bạn, vì thông thường một tuần thì các môn học sẽ lặp lại một lần, đại diện đầy đủ (không sợ thiếu môn học nào)
- cái xô xủa bạn đâu nhất thiết phải to đùng đâu; vì đầy xô rồi bạn có lấy một lượng đại diện (1/50 chẳng hạn) và hứng xô khác. Sau đó cộng số lượng lại thôi mà:001:
- tất nhiên mẫu chỉ mang tính đại diện, tụi bạn mình đã lám và khá thành công đó
chúc bạn hoàn thành tốt đề tài
đấy là đối với phòng thực hiện cho các môn học hàng tuần thui chứ nếu phục vị cho nghiên cứu khoa học và làm luận văn thì tương đối nhiều nước thải đấy bạn à.còn nếu chỉ là phòng thực hành theo tiết của các bộ môn thì làm như vậy là ok

boxit2410

Hôm nay mình cũng đã bàn với nhóm của mình rùi. Thực sự là mọi người trong nhóm cũng không thống nhất về cách làm này cho lắm. Nhưng bản thân mình thấy đây là biện pháp khả thi nhất, không tốn kém mà chỉ phải đầu tư thời gian. Hy vọng khi bắt tay vào làm thực sự thì hiệu quả của nó sẽ không làm cả nhóm thất vọng. Cảm ơn bạn Phuhuygs đã củng cố niềm tin của mình nhá. Hehe nghe hoa mỹ quá ko giống mình cho lắm. Là lạ! Chúc pà kon cuối tuần zui zẻ nhá ! Iu cả nhà......

Hôm nay mình cũng đã bàn với nhóm của mình rùi. Thực sự là mọi người trong nhóm cũng không thống nhất về cách làm này cho lắm. Nhưng bản thân mình thấy đây là biện pháp khả thi nhất, không tốn kém mà chỉ phải đầu tư thời gian. Hy vọng khi bắt tay vào làm thực sự thì hiệu quả của nó sẽ không làm cả nhóm thất vọng. Cảm ơn bạn Phuhuygs đã củng cố niềm tin của mình nhá. Hehe nghe hoa mỹ quá ko giống mình cho lắm. Là lạ! Chúc pà kon cuối tuần zui zẻ nhá ! Iu cả nhà......
Mính thấy đề tài của bạn được mọi người ủng hộ thật nhiệt tình nên mình cũng mạn phép đưa ra 1 các tính tổng thể , đơn gian mà mình nghĩ chi phí bạn bỏ ra cũng khộng nhiều lắm đâu, quan trong là khả năng toán học của bạn tới đâu thôi.
1. các bạn nên đo kích thước của vòi nước xả " vòi nước rữa dụng cụ, rữa tay, ..." trong phòng thí nghiệm là bao nhiêu?
2. Thời gian bạn sử dụng để xả nước là ban nhiêu?
3.tốc độ lưu lượng nước của vòi nước trong phòng là bao nhiêu?
Dựa vào 3 ý trên các bạn có thể tính được lượng nước bạn tiêu thụ trong ngày là bao nhiêu m3
Ngoài ra theo mình nghĩ thì đề tài không chỉ đơn giản chỉ là cách tính toán lượng nước thải không thôi mà các bạn còn có thể tính được cà hàm lượng chất thải " hóa chất sử dụng ", mức độ độc hại, ...khi thải trực tiếp từ phòng thí nghiệm trong trường ra ngoài thiên nhiên có hay không gây Ô nhiễm môi trường!
Dù muộn màng, nhưng hy vọng giúp ích được các bạn.
thanks!

If there are any questions, please feel free to contact me.
Many thanks & Best regards
CÔNG TY TNHH VINHKHÔI
Thiết Bị- Hóa Chất - Thủy Tinh Phòng Thí Nghiệm
VP KinhDoanh: H74 Đường A3– Khu tái Định Cư10ha. P.TânThới Nhất – Q.12 – TP.HCM
Tel:08.3592 6162(6line) Fax: 08.35926163
Mr Lâm (097 494 8181 )
Email: vulam@vinhkhoi.vn
Mr.lam84@yahoo.com

Chủ đề mới