Ứng dụng Gom Rác GRAC

Cách tính bước nhảy liều lượng phèn trong keo tụ tạo bông

• Thread starter lethuyliwayway
  • Ngày gửi
L

lethuyliwayway

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
huhu:complaint:chào các bạn mình đang gặp rắc rối về vấn đề xử lý nước thải bằng phương pháp keo tụ tạo bông nhưng mình không biết cách tính bước nhảy liều lượng phèn cho vào. các pác nào biết giúp em với tại em đang cần gấp mà tìm không thấy tài liệu nào chỉ cách tính bước nhảy hết hix:017::017::017::017:

Snow_wolf

Active Member
huhu:complaint:chào các bạn mình đang gặp rắc rối về vấn đề xử lý nước thải bằng phương pháp keo tụ tạo bông nhưng mình không biết cách tính bước nhảy liều lượng phèn cho vào. các pác nào biết giúp em với tại em đang cần gấp mà tìm không thấy tài liệu nào chỉ cách tính bước nhảy hết hix:017::017::017::017:
Bồ làm rõ định nghĩa này được ko vậy? Nghe lạ quá :018:

Mình nghĩ bạn nên lam thí nghiệm Jatest để xác định chính xác liều lượng phèn và độ pH tối ưu để xử lý tốt hơn.
Bạn cần nói rõ nồng độ phèn của bạn xài là bao nhiêu và loại nước thải bạn xử lý là gì, châm vào giai đoạn nào của công đoạn xử lý. Bước nhảy liều lượng phèn mà bạn hỏi mình nghĩ là lượng phèn chênh lệch giữa 2 lần thí nghiệm, nếu đúng vậy thì bạn lấy độ chênh lệch o,5ml với nồng độ ô nhiễm thấp, 1ml với nồng độ ô nhiễm cao.

L

lethuyliwayway

Guest
Mình nghĩ bạn nên lam thí nghiệm Jatest để xác định chính xác liều lượng phèn và độ pH tối ưu để xử lý tốt hơn.
Bạn cần nói rõ nồng độ phèn của bạn xài là bao nhiêu và loại nước thải bạn xử lý là gì, châm vào giai đoạn nào của công đoạn xử lý. Bước nhảy liều lượng phèn mà bạn hỏi mình nghĩ là lượng phèn chênh lệch giữa 2 lần thí nghiệm, nếu đúng vậy thì bạn lấy độ chênh lệch o,5ml với nồng độ ô nhiễm thấp, 1ml với nồng độ ô nhiễm cao.
nuoc thai của mình là nước thải nghanh thực phẩm(sản xuất bánh từ bột mì) COD của mình là 12900mg/l,BOD5 9300mg/l,TSS 1200mg/l.mình châm vào giai đoạn keo tụ mình đã thử bước nhảy liều lượng phèn là 0.3 ml nhưng nước thải của mình vần không trong.bạn cho mình hỏi có phải do hàm lượng chất hữu cơ hòa tan trong nước quá nhiều nên mặc dù đã qua quá trình keo tụ tạo bông nhưng nước thải vẫn có độ đục cao.vậy mình phài làm thế nào để xử lí loại nước thải trên.

Snow_wolf

Active Member
nuoc thai của mình là nước thải nghanh thực phẩm(sản xuất bánh từ bột mì)

nuoc thai của mình là nước thải nghanh thực phẩm(sản xuất bánh từ bột mì) COD của mình là 12900mg/l,BOD5 9300mg/l,TSS 1200mg/l.mình châm vào giai đoạn keo tụ mình đã thử bước nhảy liều lượng phèn là 0.3 ml nhưng nước thải của mình vần không trong.bạn cho mình hỏi có phải do hàm lượng chất hữu cơ hòa tan trong nước quá nhiều nên mặc dù đã qua quá trình keo tụ tạo bông nhưng nước thải vẫn có độ đục cao.vậy mình phài làm thế nào để xử lí loại nước thải trên.
Loại nước thải này có BOD/COD = 9300/12900 = 0.72 > 0.65 ==> cực kì dễ phân hủy sinh học.
Tội tình gì bạn phải sử dụng keo tụ tạo bông để xử lý vậy bạn. Dùng công nghệ xử lý sinh học kị khí (đơn giản nhất là UASB, ...) và hiếu khí (Aerotank, ...) là được rồi! Dùng keo tụ tạo bông vừa tốn hóa chất vừa tốn thiết bị chưa kể phải xử lý tên bùn thải từ quá trình keo tụ nữa.

Nước thải sản xuất bánh kẹo từ bột mì

Với dòng nước thải loại này thường rất dễ phân hủy sinh học vì vậy sử dụng phương pháp sinh học là hợp lý nhất. Trước tiên phải loại bỏ phần cặn bột mì (lắng, tuyển nổi, lọc) sau đó cho phân hủy kỵ khí rồi hiếu khí và cuối cùng là keo tụ kết bông.

Với dòng nước thải loại này thường rất dễ phân hủy sinh học vì vậy sử dụng phương pháp sinh học là hợp lý nhất. Trước tiên phải loại bỏ phần cặn bột mì (lắng, tuyển nổi, lọc) sau đó cho phân hủy kỵ khí rồi hiếu khí và cuối cùng là keo tụ kết bông.
theo tui không đơn giản vậy đâu. nước thải bột mì với thông số ô nhiễm cao như vậy hệ thống xử lý như thế thông số nước thải sau xử lý vẫn còn rất cao và mùi hôi kô thể ta đâu.
Nước thải bột mì có chứa hàm lượng Cyanua nhất định kô tốt cho quá trình xử lý sinh học.
trước tiên xử lý hoá lý trước bằng keo tụ hoặc tuyển nổi có keo tụ sẽ làm giảm một phần chất ô nhiễm, nếu nước thải có hàm lượng Cyanua bạn nên khử trước khi cho vào xử lý sinh học yếm khí kết hợp với hiếu khí (bể UASB kết hợp Aerotank + ho sinh học).
Trong dây chuyền sản xuất mì có công doạn rưa củ bạn nên tách dòng nước này xử lý riêng (keo tụ ) để tận dụng dòng nước này để tuần hoàn sẽ làm giảm lưu lượng nước thải.
Trong thực tế nước thải này đã có khá nhiều công nghệ xử lý được xây dựng nhưng rất ít công nghệ xử lý hiệu quả, đặc biệt xử lý nước thải loại này rất tốn tiền:012:

theo tui không đơn giản vậy đâu. nước thải bột mì với thông số ô nhiễm cao như vậy hệ thống xử lý như thế thông số nước thải sau xử lý vẫn còn rất cao và mùi hôi kô thể tả đâu.
Nước thải bột mì có chứa hàm lượng Cyanua nhất định kô tốt cho quá trình xử lý sinh học.
trước tiên xử lý hoá lý trước bằng keo tụ hoặc tuyển nổi có keo tụ sẽ làm giảm một phần chất ô nhiễm, nếu nước thải có hàm lượng Cyanua bạn nên khử trước khi chao vào xử lý sinh học yếm khí kết hợp với hiếu khí (bể UASB kết hợp Aerotank + ho sinh học).
Trong dây chuyền sản xuất mì có công đoạn rửa củ bạn nên tách dòng nước này xử lý riêng (keo tụ ) để tận dụng dòng nước này để tuần hoàn sẽ làm giảm lưu lượng nước thải.
Trong thực tế nước thải này đã có khá nhiều công nghệ xử lý được xây dựng nhưng rất ít công nghệ xử lý hiệu quả, đặc biệt xử lý nước thải loại này rất tốn tiền:012:
Yêu cầu là xử lý nước thải sản xuất bánh kẹo từ bột mì, không phải là sản xuất bột mì, vấn đề đặt ra là nếu sử dụng keo tụ ban đầu thì hiệu quả không cao.

hi hi do đọc chưa kĩ :033: tuy nhiên vì nồng độ chất ô nhiêm quá cao nên cũng khó mà xử lý đạt hiệu quả cao. ý tưởng của mình vẫn như cũ:045:
chỉ bỏ phần khử Cyanua và dòng tuần hoàn

Loại nước thải này có BOD/COD = 9300/12900 = 0.72 > 0.65 ==> cực kì dễ phân hủy sinh học.
Tội tình gì bạn phải sử dụng keo tụ tạo bông để xử lý vậy bạn. Dùng công nghệ xử lý sinh học kị khí (đơn giản nhất là UASB, ...) và hiếu khí (Aerotank, ...) là được rồi! Dùng keo tụ tạo bông vừa tốn hóa chất vừa tốn thiết bị chưa kể phải xử lý tên bùn thải từ quá trình keo tụ nữa.
Không được đâu bạn ơi.
Nồng độ BOD và COD quá cao ko thể sử dụng được kỵ khí lẫn hiếu khí.
Mình nghĩ là nên keo tụ trước mới xử lý sinh học sau, nếu ko thì hệ thống sẽ chết đó.

Bạn đã thử tuyển nổi mà k dùng phèn chưa? chỉ cần dùng polime là tinh bột nổi hết, bột này có thể tái xử dụng trong ngành giấy, thức ăn gia súc, phân bón. Nếu làm bằng phèn thì k tái xử dụng được, vớt hết được tinh bột rồi, quá trình xử ký thành rất đơn giản, k phát sinh mùi nữa, nước đã trong veo rồi