Ứng dụng Gom Rác GRAC

Nước thải Cách vận hành bể sục khí khi không có dòng thải

nhungktmt

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Em chào các anh/chị
Hiện tại công ty em đang có dự án xử lý nước thải sinh hoạt. Em được giao nhiệm vụ tìm hiểu công nghệ và cách thức vận hành. Tuy nhiên, em mới vào nghề, chưa có kinh nghiệm thực tế. Các anh/chị cho em hỏi khi vận hành một hệ thống xử lý nước thải sinh hoạt cho 1 doanh nghiệp theo phương pháp sinh học, vào buổi tối công nhân không làm việc, không phát sinh dòng thải. Vậy duy trì hoạt động của bể sục khí như thế nào?
Dây truyền công nghệ của bên em như sau:
hố thu ---> bể tách dầu ---> bể điều hòa ---> Bể sục khí ---> Bể lắng ---> Bể khử trùng --->
Thời gian lưu nước trong bể điều hòa, em chọn là 8h
Rất mong nhận được chỉ giáo của các anh/chị
Em cảm ơn!

hoahiep

Active Member
Em phải thiết kế tách dầu ngay từ nhà ăn, đừng để nó vào đường ống dễ gây nghẹt đường ống.
Bể Điều hòa của em phải thiết kế chứa được lượng nước trong thời gian làm việc.
Anh ví dụ doanh nghiệp làm việc 8h/ngày. Thì lượng nước xả chủ yếu là trong 8 giờ làm việc này.
Ví dụ lưu lượng nước xả thải của doanh nghiệp em là 50m3/ngày thì tức là 50m3 sẽ xả trong 8 giờ công nhân làm việc.
Và trong 8h đó hệ thống em xử lý đc là: 50*8/24 m3.
Bể điều hòa của em sẽ có thể tích là: 50-50*8/24 m3
Khi công nhân ko làm việc thì hệ thống của em vẫn chạy tự động với nước chứa trong bể điều hòa.

Monmon

Mình đang không hiểu ý bạn lắm, bên bạn chọn chu kỳ điền-sục-lắng-xả là bao nhiêu tiếng, thể tích bể sục của bạn là bao nhiêu.
Ví dụ như bạn điền-sục 2h, lắng 1h, xả 1h thì tổng 4h/1 chu kỳ, lượng nước trong bể điều hòa của bạn đủ để chia làm mấy mẻ lắng như vậy, nếu ddc 2 lần thì đủ cho 1 tối làm việc liên tục mà.

hoahiep

Active Member
Mình đang không hiểu ý bạn lắm, bên bạn chọn chu kỳ điền-sục-lắng-xả là bao nhiêu tiếng, thể tích bể sục của bạn là bao nhiêu.
Ví dụ như bạn điền-sục 2h, lắng 1h, xả 1h thì tổng 4h/1 chu kỳ, lượng nước trong bể điều hòa của bạn đủ để chia làm mấy mẻ lắng như vậy, nếu ddc 2 lần thì đủ cho 1 tối làm việc liên tục mà.
đang nói công nghệ phản ứng liên tục chứ có phải theo mẻ đâu bạn.
Nếu bạn dùng công nghệ theo mẻ 4h/mẻ, tức là 1 ngày bạn chạy được 6 mẻ và 1 mẻ sẽ là Q/6 m3. Lượng nước xả ra trong 8h làm việc là Q, và trong 8h xả thải vào bạn chỉ xử lý đc 2*Q/6 tức là Q/3, vậy bạn phải xây bể điều hòa chứa đc 2Q/3 còn lại.