Ứng dụng Gom Rác GRAC

Cần AE tư vấn xử lý nước giếng

lippervn

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Thông số:
Độ đục = 0, Màu sắc = 0, pH = 7.3, Amoni (NH4+) = KPH, Nitrit = KPH, Nitrat = KPN, Độ cứng = 413 mg/l, Mangan tổng = 0.04 mg/l, Sắt tổng = KPH, Sunphat = KPH, clorua = 376 mg/l.
Công suất 2500 m3/ngày. Xử lý phải đạt QCVN 01:2009/BYT
Công trình này mình chỉ cải tạo thôi, do có 2 chỉ tiêu độ cứng và clorua không đạt. AE nào có kinh nghiệm chỉ bảo giúp mình với. Giá thành thì càng rẻ càng tốt.
Cảm ơn mọi người trước nha.

Thông số:
Độ đục = 0, Màu sắc = 0, pH = 7.3, Amoni (NH4+) = KPH, Nitrit = KPH, Nitrat = KPN, Độ cứng = 413 mg/l, Mangan tổng = 0.04 mg/l, Sắt tổng = KPH, Sunphat = KPH, clorua = 376 mg/l.
Công suất 2500 m3/ngày. Xử lý phải đạt QCVN 01:2009/BYT
Công trình này mình chỉ cải tạo thôi, do có 2 chỉ tiêu độ cứng và clorua không đạt. AE nào có kinh nghiệm chỉ bảo giúp mình với. Giá thành thì càng rẻ càng tốt.
Cảm ơn mọi người trước nha.
Trước tiên bạn nên cho mọi người biết thông số của nước trước khi xử lý và quy trình xử lý thì mọi người mới comment cho bạn được.

Ví dụ trong quá trình xử lý có sử dụng PAC chẳng hạn, như vậy sẽ làm tăng hàm lượng Clorua...

lippervn

Trước tiên bạn nên cho mọi người biết thông số của nước trước khi xử lý và quy trình xử lý thì mọi người mới comment cho bạn được.

Ví dụ trong quá trình xử lý có sử dụng PAC chẳng hạn, như vậy sẽ làm tăng hàm lượng Clorua...
Nước lấy từ giếng lên chưa qua xử lý đã có clorua rùi, hệ thống xử lý cũ của họ chỉ có 2 cột lọc cao khoảng 4m. Nước trước và sau xử lý cũng chẳng khác nhau nhiều.

Bạn biết trong 2 cột đó có gì không.Nước của bạn vừa mặn vừa cứng.Bạn thử dùng hạt nhựa trao đổi ion xem.Khá tốn kém đấy.Mong có ý tưởng khác hay hơn
Dùng hạt trao đổi ion để khử cứng thì OK nhưng để khử clorua ( mình nghĩ nước này bị nhiễm mặn) thì không được rồi.
Bạn hỏi chủ đầu tư xem nước bị nhiễm mặn có ảnh hưởng gì đến sx không, nếu không thì có thể bỏ qua chỉ tiêu này, chỉ xử lý cứng thôi
Còn nếu muốn khử clorua thì phải dùng đến công nghệ RO thôi, mà cái này khá tốn kém đó.
Chúc thành công.

Chủ đề mới