Ứng dụng Gom Rác GRAC

Cần chuyển hệ thống nước thải từ loại A sang B

• Thread starter yumi
  • Ngày gửi
Y

yumi

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Công ty mình thực tập hiện nay đang xử lí nước thải đến loại A, nhưng do có một vài vấn đề nên quyết định chuyển sang loại B. Cho mình hỏi, khi chuyển sang loại B như vậy thì những chi phí nào có thể tiết kiệm dc? và phát sinh những vấn đề gì? Nhiều hay ít! Mình đã tính toán mà chỉ tiết kiệm dc khoảng 5tr/năm thui! Thấy ít wa' mong pà kon giúp đỡ!
Đây là dây chuyền của cty. Cty sản xuất sữa chua, kem
Song chắc rác - Bể gom (điều chỉnh PH) - bể điều hòa - bể trung hòa - bể thiếu khí - aerotank - lắng 2 - khử trùng

Snow_wolf

Active Member
Công ty mình thực tập hiện nay đang xử lí nước thải đến loại A, nhưng do có một vài vấn đề nên quyết định chuyển sang loại B. Cho mình hỏi, khi chuyển sang loại B như vậy thì những chi phí nào có thể tiết kiệm dc? và phát sinh những vấn đề gì? Nhiều hay ít! Mình đã tính toán mà chỉ tiết kiệm dc khoảng 5tr/năm thui! Thấy ít wa' mong pà kon giúp đỡ!
Song chắc rác - Bể gom (điều chỉnh PH) - bể điều hòa - bể trung hòa - bể thiếu khí - aerotank - lắng 2 - khử trùng
Những phần có thể tiết kiệm được của hệ thống này có thể từ các phần sau:
+ Hóa chất trung hòa, khử trùng, dinh dưỡng.
+ Chi phí thải bỏ bùn sinh học
+ Điện từ máy thổi khí, máy khuấy, bơm bùn tuần hoàn....
+ Nhân công vận hành.
+ Chi phí bảo trì, bảo dưỡng

Do hệ thống của bạn là xử lý sinh học hiếu khí nên phần tiết kiệm cao nhất sẽ rơi vào phần điện của máy thổi khí.
Yumi cung cấp thêm về các kích thước và công suất của hệ thống đi mới có thể tính chính xác được. Nhưng mình nghĩ giảm cỡ 25% chi phí là cùng.

X

xiao

Guest
Những phần có thể tiết kiệm được của hệ thống này có thể từ các phần sau:
+ Hóa chất trung hòa, khử trùng, dinh dưỡng.
+ Chi phí thải bỏ bùn sinh học
+ Điện từ máy thổi khí, máy khuấy, bơm bùn tuần hoàn....
+ Nhân công vận hành.
+ Chi phí bảo trì, bảo dưỡng

Do hệ thống của bạn là xử lý sinh học hiếu khí nên phần tiết kiệm cao nhất sẽ rơi vào phần điện của máy thổi khí.
Yumi cung cấp thêm về các kích thước và công suất của hệ thống đi mới có thể tính chính xác được. Nhưng mình nghĩ giảm cỡ 25% chi phí là cùng.
Theo mình, chuyển từ A xuống B cần làm từng bước 1, ko nên đồng loạt giảm hay cắt hết các công đoạn, nên làm trước từ cái tốn kém nhất.
- Bạn xem mỗi tháng máy thổi khí chạy bao nhiêu kw điện với chế độ chạy hiện thời. Giảm dần thời gian chạy và theo dõi chất lượng nước cũng như số tiền tiết kiệm được từ zụ này. Khoản này ko nhỏ đâu nha.
- Còn cắt giảm điện từ các máy khuấy thì chả bao nhiêu so với điện xài cho airblowers
- Cái khử trùng chắc chắn là ko nên cắt giảm.
- Trạm được xây dựng cho tiêu chuẩn loại A nên bi giờ ko bàn tới khả năng thu hẹp thể tích bể để giảm thời gian lưu (mục đích loại B nè), nên cái này khỏi can thiệp.
- Thời gian châm hóa chất nuôi bể hiếu khí thì giãn ra.
- Theo dõi kỹ vào ko thì nó tọt xuống C thì chết đấy
Hết ý rùi.:3316978:

X

xiao

Guest
kido phải hem, 1 năm cả trăm triệu í chứ

Y

yumi

Guest
Ủa xiao là ai zậy cà? Mình đã tính đến phương án ko vận hành bể gom và bể thiếu khí nữa! Thì cũng chỉ save dc điện thui ah`! Ước tính một năm dc khoảng hơn 5tr, nhưng vận hành khó khăn hơn và mấy bể đã xây gùi giờ để ko thì phí wa', hư mất! Hì hì. Còn về hóa chất thì cũng ko save dc nhiu cả, nhân công ko cắt dc nữa, chỉ còn tính đến điện thui ah`! Điện do máy thổi khí đã dc làm thực nghiệm gùi nên ko thể giảm thêm dc! Ko lẽ A hay B chi phí như nhau?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Em đúng là ra 1 câu hỏi và đánh đố mọi người khi chưa cho dữ liệu thêm:
1. Lưu lượng
2. Thông số đầu vào: BOD, COD, SS,...

Như vậy mới trở thành 1 bài toán, nếu thiếu thông số thì giống thầy bó xem voi quá :02:

Y

yumi

Guest
LL thiết kế 360m3/ngđ, lưu lượng trung bình ngày 80-100 m3/ngđ. Ph = 5,2. SS = 433. COD = 1744. BOD5 = 900. tổng nitơ = 40. P tổng = 0,3. Đó là thống số nt đầu vào. C ciao nói đúng, giải pháp tốt nhất bi giờ là tính lại điện nhưng e thấy khó wa'! Mong được giúp đỡ. Thanks nhìu nhìu!!

Snow_wolf

Active Member
LL thiết kế 360m3/ngđ, lưu lượng trung bình ngày 80-100 m3/ngđ. Ph = 5,2. SS = 433. COD = 1744. BOD5 = 900. tổng nitơ = 40. P tổng = 0,3. Đó là thống số nt đầu vào. C ciao nói đúng, giải pháp tốt nhất bi giờ là tính lại điện nhưng e thấy khó wa'! Mong được giúp đỡ. Thanks nhìu nhìu!!
Em kiếm cái cataloge của hãng bán máy thổi khí đó, xem lại cái biểu đồ tiêu tốn điện và tính lại lượng khí cần cung cấp là xác định lại đc mà.

Lạy lun, chưa bao gio nghe kiểu trường hợp này...
Trong qui trình này sử dụng phương pháp sinh học, tất cả đều chuẩn hết. hóa chất chỉ có xút để trung hòa. vì vậy bạn muốn tiết kiệm theo kiểu từ A sang B cũng khó xử,
bạn cần nhớ là xử lý sinh học hoàn toàn nhờ quá trình phần hủy từ vi sinh, không như xử lý hóa chất mà tùy tiện giảm các điều kiện vận hành nếu không loại C còn không đạt, mà muốn sữa chữa rất khó khăn, nên tiết kiệm theo cách CP (sản xuất sạch hơn) thì tốt nhất.
Một số nhận định đóng góp.
Chuc may mắn.

Lạy lun, chưa bao gio nghe kiểu trường hợp này...
Trong qui trình này sử dụng phương pháp sinh học, tất cả đều chuẩn hết. hóa chất chỉ có xút để trung hòa. vì vậy bạn muốn tiết kiệm theo kiểu từ A sang B cũng khó xử,
bạn cần nhớ là xử lý sinh học hoàn toàn nhờ quá trình phần hủy từ vi sinh, không như xử lý hóa chất mà tùy tiện giảm các điều kiện vận hành nếu không loại C còn không đạt, mà muốn sữa chữa rất khó khăn, nên tiết kiệm theo cách CP (sản xuất sạch hơn) thì tốt nhất.
Một số nhận định đóng góp.
Chuc may mắn.
Mình đồng ý với ý kiến của bạn đó!!:3316978: bây jờ mà đi cắt giảm điện máy thổi khí thì nước thải sau khi xử lý không những không đạt B mà còn thăng tới C hoặc D nếu có!!!:k5798618:
Mình thấy chỉ có thể tăng năng suất hoạt động của các bể thôi, giảm thời gian xử lý.:3: