Ứng dụng Gom Rác GRAC

Căn cứ để tính chi phí cho CDM của Thủy điện nhỏ

• Thread starter doidohoi
  • Ngày gửi
D

doidohoi

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
em đang làm thủy điện (nhỏ) và được giao thẩm định cái hợp đồng tư vấn bán khí phát thai. nhưng lại chẳng hiểu mổ tê gì về các căn cứ để tính chi phí, bác nào có kinh nghiệm rồi hoặc có tài liệu gì đó liên quan tới vấn đề này tư vấn giúp em vơi....
PS: anh admin với các mod: em không biết post vấn đề hỏi han này ở chỗ nào, thấy chỗ này liên quan tới tài liệu và chưa ai đả động gì tới nên post ở đây. mà em thấy diễn đàn hay vậy mà không có chỗ nào để anh em bàn luận, hỏi đáp thì hơi phí. phải có vụ hỏi đáp này thì mới nhiều kênh thông tin và nhiều tài liệu liên qua được phổ biến cho mọi người. mong là các bác sẽ để ý lưu tâm đến vấn đề này.

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
em đang làm thủy điện (nhỏ) và được giao thẩm định cái hợp đồng tư vấn bán khí phát thai. nhưng lại chẳng hiểu mổ tê gì về các căn cứ để tính chi phí, bác nào có kinh nghiệm rồi hoặc có tài liệu gì đó liên quan tới vấn đề này tư vấn giúp em vơi....
Thông thường hợp đồng tư vấn CDM có 2 kiểu:
1. Thu tiền trước: thu trước khoản tiền tư vấn & kèm theo các cam kết. Giá trị thì không có chuẩn mực nào cả mà phụ thuộc vào:
- danh tiếng & kinh nghiệm của đơn vị tư vấn
- mức độ khó của công việc & khối lượng
- sự cạnh tranh hay quan hệ cung cầu

2. Thu phí thành công: bên tư vấn sẽ bỏ công sức ra làm, khi nào có CER và bán được thì họ sẽ lấy phí theo tỉ lệ %, ví dụ giá hiện tại là 15 EUR/tấn CER thì bên tư vấn sẽ hưởng 20% của 15 EUR/tấn đó. Tỉ lệ này cũng không có chuẩn nào cả và phụ thuộc các yếu tố như kiểu số 1

Hiện nay thì còn có kiểu kết hợp giữa 1 & 2 nữa.

Mình đang làm CDM cho nhà máy điện trấu. Không biết có bạn nào đã làm CDM trong lĩnh vực này cho mình xin ít kinh nghiệm để tiếp cận vấn đề . Mình cũng có tài liệu tiếng anh, nhưng đọc cũng ko hiểu được nhiều. Mong các bạn giúp đỡ
Cụ thể là bạn chưa hiểu chỗ nào? Nói chung như vậy thì khó trả lời quá :50:

Chủ đề mới