Ứng dụng Gom Rác GRAC

cần giúp về "báo cáo an toàn hóa chất"

#1
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
chiều nay, bên công ty em vừa nhận thông báo của sở công thương về tình hình hoạt động hóa chất thuộc danh mục hóa chất sản xuất, kinh doanh có điều kiện trong ngành công nghiệp năm 2014.
em mới ra trường và đi làm được 1 tháng. kinh nghiệm làm về hóa chất không có. những năm trước công ty cũng không làm báo cáo hóa chất.



các bác cho em xin chút kinh nghiệm làm báo cáo hóa chất và tình hình thực hiện biện pháp phòng ngừa??? nếu không làm thì sẽ chịu sử phạt như thế nào ạ.
 
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

HSE

Administrator
#3
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Doanh nghiệp của bạn sản xuất hóa chất, kinh doanh hóa chất hay chỉ sử dụng hóa chất để sản xuất sản phẩm khác?
sản xuất, kinh doanh và sử dụng có nhiều giấy phép khác nhau cần phải làm.
Nếu hóa chất của công ty bạn thuộc danh mục làm biện pháp PNUPSC thì cần phải thực hiện ngay bây giờ và hoàn thành trước ngày 31/12/2014 nếu không sẽ bị xử phạt bạn nhé
(xem thêm nghị định xử phạt hóa chất 163/2013/NĐ-CP)
nếu bạn muốn biết thêm có thể liên hệ mail mình Thanhhoa@greco.vn
Mình sẽ cố gắng tranh thủ thời gian để giúp đỡ!
Thân!
 

HSE

Administrator
#5
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Nếu công ty chỉ sử dụng hóa chất để sản xuất Sp khác thì thủ tục đơn giản hơn rất nhiều.
1. hóa chất công ty bạn có nhập khẩu thì cần khai báo hóa chất với Bộ Công Thương, Nếu không nhập khẩu thì khỏi khai báo;
2. Biện pháp PNUPSC hoặc kế hoạch căn cứ vào trữ lượng hóa chất, đánh giá hóa chất thuộc danh mục nào qua Phụ lục IV và Phụ lục VII Nghị định 26/2011/NĐ-CP, ngoài ra đảm bảo điều kiện về nhân lực, kho tàng nhà xưởng, trang thiết bị phòng ngừa ứng phó sự cố, an toàn môi trường,...
Thân!
 
#6
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Bạn cứ bình tĩnh nhé.
Cái này cũng khá đơn giản thôi.
- Trước tiên Công ty bạn phải có bản Kế hoạch/Biện pháp ứng phó sự cố hóa chất trong Công nghiệp (Do Sở Công thương xác nhận). Cái này Công ty bạn tự làm rồi trình xác nhận hoặc có thể nhờ đơn vị ngoài). Công ty bạn thuộc dạng lập kế hoạch hay biện pháp thì bạn đọc kỹ Thông tư 20/2013/TT-BCT.
- Trong TT 20/2013/TT-BCT bạn tìm đến Phụ lục 11 (tham khảo mẫu báo cáo dành cho cơ sở). Ngâm cứu và điền những thông tin cần thiết vào trong mẫu.
- Quan trọng là bạn phải kết hợp với các bộ phận khác trong Công ty để nhờ họ hỗ trợ làm báo cáo. VD: Số lượng hóa chất sử dụng trong kỳ báo cáo; MSDS,...

Chúc bạn may mắn@
 

bigfuzzy

New Member
#8
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
1/ Báo cáo hóa chất là báo cáo định kỳ được quy định tại Điều 19 Thông tư số 20/2013/TT-BCT.
Về xử phạt vi phạm HC trong lĩnh vực Hóa chất quy định tại NĐ 163/2013/NĐ-CP.

Ngoài ra, bạn cần dò xem loại hóa chất mình sử dụng có nằm trong danh mục phải xây dựng Biện pháp phòng ngừa sự cố hóa chất hay không? ( Cái này quy định tại các Phụ lục của NĐ số 26/2011/NĐ-CP)
 
#11
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Doanh nghiệp của bạn sản xuất hóa chất, kinh doanh hóa chất hay chỉ sử dụng hóa chất để sản xuất sản phẩm khác?
sản xuất, kinh doanh và sử dụng có nhiều giấy phép khác nhau cần phải làm.
Nếu hóa chất của công ty bạn thuộc danh mục làm biện pháp PNUPSC thì cần phải thực hiện ngay bây giờ và hoàn thành trước ngày 31/12/2014 nếu không sẽ bị xử phạt bạn nhé
(xem thêm nghị định xử phạt hóa chất 163/2013/NĐ-CP)
nếu bạn muốn biết thêm có thể liên hệ mail mình Thanhhoa@greco.vn
Mình sẽ cố gắng tranh thủ thời gian để giúp đỡ!
Thân!
Bên công ty em sử dụng hóa chất để phục vụ việc xử lý chất thải, anh (chị) có thể cho e xin mẫu báo cáo để e tham khảo đc ko ạ? e cảm ơn ạ.
 
#12
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Bên công ty em sử dụng hóa chất để phục vụ việc xử lý chất thải, anh (chị) có thể cho e xin mẫu báo cáo để e tham khảo đc ko ạ? e cảm ơn ạ.
Bạn tham khảo báo cáo trong Thông tư số 32/2017/TT-BCT ngày 28 tháng 12 năm 2017 của Bộ Công Thương nhé . Nêú bạn chỉ sử dụng hóa chất thì có thể áp dụng mẫu 05a ở phụ lục 5.
Bạn có thể tham khảo thêm nghị định 113-2017/NĐ-CP
 
Top