Ứng dụng Gom Rác GRAC

Cần mọi người góp ý xử lý nước thải trong dây chuyền sơn tĩnh điện

DUCPHAN

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Chào các bạn,

Tôi cần tư vấn giúp về vấn đề xử lý nước thải trong dây chuyền sơn tỉnh điện.

Trong dây chuyền này có nước thải từ các hồ xử lý bề mặt kim loại trước khi sơn.

1. Nước thải từ nước rữa tẩy dầu: tẩy bằng Sút đậm đặc... Nước của bồn rữa có pH từ 9-10..
2. Phốt phát hóa bề mặt bằng Phốt Phát kẽm. Sau đó nhúng rữa bằng nước, bồn này có pH 3-4

Vấn đề cần xử lý P, SS, BOD, COD.... để đạt nước thải loại A...

Mong các bạn tư vấn giúp.

Snow_wolf

Active Member
Chào các bạn,

Trong dây chuyền này có nước thải từ các hồ xử lý bề mặt kim loại trước khi sơn.

1. Nước thải từ nước rữa tẩy dầu: tẩy bằng Sút đậm đặc... Nước của bồn rữa có pH từ 9-10..
2. Phốt phát hóa bề mặt bằng Phốt Phát kẽm. Sau đó nhúng rữa bằng nước, bồn này có pH 3-4

Chào bác,
Bên mình cũng có chút ít kinh nghiệm về xử lý món này. Nhưng chỉ là đưa lên loại B theo QC24 chứ chưa đưa lên A. Bác cung cấp thông tin thêm đi.
Bể ngâm của bác thể tích khoảng bao nhiêu? Và tần suất xả thải của bác như thế nào?
Nếu có thêm lượng hóa chất dùng cho mỗi mẻ thì quá tuyệt.

DUCPHAN

Chào bạn,

Nhà máy thì đặt tại Bình Dương. và dây chuyền xử lý chỉ phục vụ cho sản phẩm trong nhà máy, nên lượng nước thải MỖI TUẦN chỉ khoảng 3m3 nước rữa tẩy dầu + 3m3 nước rữa Phốt phát.

Các bể xử lý của dây chuyền chỉ khoảng 3 m3 thôi. nên lượng hóa chất thêm vào mỗi tuần là khoảng 20-30KGS tẩy dầu và Phốt phát....

Nếu bác có kinh nghiệm xin tư vấn giúp nhé.

Cảm ơn bác trước.

Snow_wolf

Active Member

Snow_wolf

Active Member
Chào các bạn,

Học cách đặt vấn đề của pác này nè!

1. Xin hỏi lại bạn chút: có công đoạn nào tảy gỉ bằng axit không vậy?
Nếu có thì cần phải tính cả chuyện xử lý sắt nữa.

2. Nước thải từ công đoạn phôt phát thải ra chứa rất nhiều kẽm (Zn)- loại này cực khó kết tủa, vì nó lưỡng tính.

3. Mấy cái thứ SS, COD, BOD quá đơn giản

Good luck!

Chào các bạn,

Theo mình đối với loại nước thải này bạn chỉ cần xử lý hóa lý cho tốt là có thể được. Quan trọng ban đầu phải tách các dòng nước thải ra để xử lý riêng như dòng Acid, xút để trung hòa và dòng phốt phát hóa bề mặt khử Cr6+ thành Cr3+ Sau đó tách kim loại nặng 1 lần nữa cho qua bể lắng rồi thải ra ngoài.
Hehehe Bình Dương công ty nào thế mình ở Bình Dương đây

Học cách đặt vấn đề của pác này nè!

1. Xin hỏi lại bạn chút: có công đoạn nào tảy gỉ bằng axit không vậy?
Nếu có thì cần phải tính cả chuyện xử lý sắt nữa.

2. Nước thải từ công đoạn phôt phát thải ra chứa rất nhiều kẽm (Zn)- loại này cực khó kết tủa, vì nó lưỡng tính.[/SIZE]

3. Mấy cái thứ SS, COD, BOD quá đơn giản

Good luck!
Hình như cụ nhầm lẫn với KL nào đó chứ, Kẽm (Zn) không khó xử lý đâu.
Zn(OH)2 có tích số tan K = 4.5 x 10^(-17). Trong khoảng pH = 8,3 - 10, nồng độ Zn hòa tan trong nước thải < 1.0 mg/L. pH để kết tủa Kẽm Hydroxyt tối ưu trong khoảng 8,5 - 9,5.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Snow_wolf

Active Member
Theo mình đối với loại nước thải này bạn chỉ cần xử lý hóa lý cho tốt là có thể được. Quan trọng ban đầu phải tách các dòng nước thải ra để xử lý riêng như dòng Acid, xút để trung hòa và dòng phốt phát hóa bề mặt khử Cr6+ thành Cr3+ Sau đó tách kim loại nặng 1 lần nữa cho qua bể lắng rồi thải ra ngoài.
Bác này nhầm lẫn giữa mạ và sơn tĩnh điện.
Hơn nữa việc tách riêng hay không là phụ thuộc vào cách xả và tiêu chuẩn đầu ra sản phẩm.

Hình như cụ nhầm lẫn với KL nào đó chứ, Kẽm (Zn) không khó xử lý đâu.
Zn(OH)2 có tích số tan K = 4.5 x 10^(-17). Trong khoảng pH = 8,3 - 10, nồng độ Zn hòa tan trong nước thải < 1.0 mg/L. pH để kết tủa Kẽm Hydroxyt tối ưu trong khoảng 8,5 - 9,5.
Cái này là sách nói còn tối ưu là pH 11

Bác này nhầm lẫn giữa mạ và sơn tĩnh điện.
Hơn nữa việc tách riêng hay không là phụ thuộc vào cách xả và tiêu chuẩn đầu ra sản phẩm.
Mạ hay sơn tĩnh điện bạn cũng cần phải xứ lý bề mặt kim loại trước khi đi vào qui trình sơn hay mạ.

Theo mình việc tách riêng dòng thải rất quan trọng trong việc xử lý nước thải vì nó có thể giảm chi phí vậy hành.