Ứng dụng Gom Rác GRAC

Cần tài liệu về dải PH kết tủa các ion kim loại

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
có bác nào có tài liệu về dải PH kết tủa các ion kim loại không vậy?:1998618: chỉ dùm em với. Em đang làm ĐA về xử lý nước thải sản xuất antimon với đặc trưng dòng thải chủ yếu là các ion kim loại như: Fe,Cu,Zn.Pb... Nhưng em không biết dải PH tối ưu để kết tủa các ion này để có thể điều chỉnh PH trong bể phản ứng.:pudency:
Nếu có hãy gửi cho em theo địa chỉ này nha:phamnghia8485@gmail.com
Thanks các bác nhui nha!

có bác nào có tài liệu về dải PH kết tủa các ion kim loại không vậy?:1998618: chỉ dùm em với. Em đang làm ĐA về xử lý nước thải sản xuất antimon với đặc trưng dòng thải chủ yếu là các ion kim loại như: Fe,Cu,Zn.Pb... Nhưng em không biết dải PH tối ưu để kết tủa các ion này để có thể điều chỉnh PH trong bể phản ứng.:pudency:
Thanks các bác nhui nha!
Thực ra cũng thì cũng chẳng cần phải biết đến dải pH tối ưu. Bạn có thể căn cứ vào nồng độ của kim loại trong dung dịch rồi từ đó tính ra khoảng pH cần thiết để kim loại kết tủa. cái này chắc bạn biết rồi đúng ko? căn cứ vào tích số tan ấy mà.
Chúc bạn làm đồ án tốt nhé!

Snow_wolf

Active Member
Thực ra cũng thì cũng chẳng cần phải biết đến dải pH tối ưu. Bạn có thể căn cứ vào nồng độ của kim loại trong dung dịch rồi từ đó tính ra khoảng pH cần thiết để kim loại kết tủa. cái này chắc bạn biết rồi đúng ko? căn cứ vào tích số tan ấy mà.
Vậy cách tính dựa vào tích số tan hay hơn việc tra bảng rồi.
Việc dùng bảng tra phía trên không giải quyết được cho trường hợp nồng độ vượtquá ngưỡng.

Thanks các bác nhui nha!
Với kim loại nặng muốn triệt để phải kết hợp với Na2S

thinh

căn cứ vào tích số tan là sao hả bạn ơi! có thể nói cụ thể hơn cho mình biết được không? mình cũng đang cần thông tin về vấn đề này, hiện nay mình đang làm xử lý kim loại nặng Niken và Crom nhưng những thông tin bạn cung cấp trên mình vẫn chưa biết! có gì bạn giúp đỡ mình với nha! cảm ơn bạn

daibangxanh

Well-Known Member
căn cứ vào tích số tan là sao hả bạn ơi! có thể nói cụ thể hơn cho mình biết được không? mình cũng đang cần thông tin về vấn đề này, hiện nay mình đang làm xử lý kim loại nặng Niken và Crom nhưng những thông tin bạn cung cấp trên mình vẫn chưa biết! có gì bạn giúp đỡ mình với nha! cảm ơn bạn
Tích số tan học lớp 11, 12 gì đó thì phải. Trước tiên ta lấy mẫu nước để xác định nồng độ cation kim loại cần kết tủa, sau đó tra vào bảng tích số tan để tính ra nồng độ anion thêm vào. :004:. Lý thuyết là vậy

Đơn giản thôi. Đầu tiên bạn tra giá trị của tích số tan. Ví dụ tích số tan của Ni(OH)2 là 7.10mũ-14 chẳng hạn (ví dụ thôi, mình ko nhớ chính xác). Mà tích số tan thì bằng tích của nồng độ kim loại mũ hóa trị của nó và nồng độ OH-
T(Ni(OH)2) = [Ni2+]mũ2 x [OH-]
[OH-][H+]=10mũ -14
mà pH = -lg[H+];
từ giá trị của [Ni2+] --> tính được [OH-] --> tính được khoảng pH tạo kết tủa Ni(OH)2
Cr(VI) ko kết tủa hydroxyt đc, bạn phải khử về Cr(III) rồi mới xác định được ở pH nào thì tạo được kết tủa với nồng độ Cr có sẵn trong nước thải.

Đơn giản thôi. Đầu tiên bạn tra giá trị của tích số tan. Ví dụ tích số tan của Ni(OH)2 là 7.10mũ-14 chẳng hạn (ví dụ thôi, mình ko nhớ chính xác). Mà tích số tan thì bằng tích của nồng độ kim loại mũ hóa trị của nó và nồng độ OH-
[OH-][H+]=10mũ -14
mà pH = -lg[H+];
từ giá trị của [Ni2+] --> tính được [OH-] --> tính được khoảng pH tạo kết tủa Ni(OH)2
Cr(VI) ko kết tủa hydroxyt đc, bạn phải khử về Cr(III) rồi mới xác định được ở pH nào thì tạo được kết tủa với nồng độ Cr có sẵn trong nước thải.
Rất cảm ơn bạn nhé.mình đã đi làm rui` nay mới có thời gian đọc lại reply này rất hữu ích trước đây mình làm nhanh nên chỉ tra bảng là ok.Thực ra làm theo tích số tan là chính xác nhất.

[OH-][H+]=10mũ -14
mà pH = -lg[H+];
trước hết công thức tích số tan của bạn bị sai, giả sử mình lấy kẽm hydroxide
Zn(OH)2--> Zn2+ + 2(OH-)
T(Zn(OH)2)=[Zn2+]x[OH-]^2
T(Zn(OH)2)= 10^-17,2
giả sử trong nước thải có 180mg/l kẽm--> [Zn2+]=(180x2)/(1000x65)= 5,5x10^-3 mol/l
dựa vào công thức tích số tan --> [OH-]=3.4x10^-8
dựa vào [H+][OH-]=10^-14--> [H+] = 2.96x10^-7
từ đây có thể suy ra pH=-lg[H+]= 6,5
theo QCVN 24/BTNMT chuẩn B thì Zn trong nước thải không quá 3mg/l
tính toán tương tự cho số liệu này ta dc pH là 7.4
Điều này có nghĩa là với 3mg/l kẽm trong nước thải thì bắt đầu kết tủa ở pH bằng 7,4
để xử lý đạt tiêu chuẩn thì chỉ cần nâng pH lên bằng 8 là ok.
Cho mình hỏi kết luận như vậy có đúng ko, thấy nó chẳng liên quan gì đến nồng độ kẽm đầu vào hết. Theo bảng tra thì pH kết tủa tối ưu của hydroxide kẽm là từ 9-10, giải thích ntn

trước hết công thức tích số tan của bạn bị sai, giả sử mình lấy kẽm hydroxide
Zn(OH)2--> Zn2+ + 2(OH-)
T(Zn(OH)2)=[Zn2+]x[OH-]^2
T(Zn(OH)2)= 10^-17,2
giả sử trong nước thải có 180mg/l kẽm--> [Zn2+]=(180x2)/(1000x65)= 5,5x10^-3 mol/l
dựa vào công thức tích số tan --> [OH-]=3.4x10^-8
dựa vào [H+][OH-]=10^-14--> [H+] = 2.96x10^-7
từ đây có thể suy ra pH=-lg[H+]= 6,5
theo QCVN 24/BTNMT chuẩn B thì Zn trong nước thải không quá 3mg/l
tính toán tương tự cho số liệu này ta dc pH là 7.4
Điều này có nghĩa là với 3mg/l kẽm trong nước thải thì bắt đầu kết tủa ở pH bằng 7,4
để xử lý đạt tiêu chuẩn thì chỉ cần nâng pH lên bằng 8 là ok.
Cho mình hỏi kết luận như vậy có đúng ko, thấy nó chẳng liên quan gì đến nồng độ kẽm đầu vào hết. Theo bảng tra thì pH kết tủa tối ưu của hydroxide kẽm là từ 9-10, giải thích ntn
Bạn Honestman thân mến, cách bạn tính tích số hòa tan như vậy không chuẩn, mình đính chính lại cách tính như sau:

Zn(OH)2 <=> Zn(2+) + 2OH(-)
Nếu gọi X là nồng độ của Zn(OH)2 hòa tan trong nước tại điểm cân bằng thì tích số hòa tan Ksp được tính:
Ksp = [X] x [2X]^2 = 1.2 x 10^(-17) (có tài liệu ghi là 4.5x10^(-17)
4X^3 = 1.2 x 10^(-17)
X = 1.44.10^(-6) M
Nồng độ kẽm tại điểm cân bằng là 1.44x10^(-6) M
Nồng độ [OH-] tại điểm cân bằng là 2.88x10^(-6) M
Như vậy pOH = -lg(2.88x10^(-6)) = 5.54
=> pH = (14 – 5.54) = 8.46
Như vậy, qua tích số hòa tan cho ta biết nồng độ kim loại hòa tan (nồng độ cân bằng) trong dịch; đồng thời cũng cho ta biết pH tối ưu.
Tuy nhiên, bạn cũng nên nhớ tích số hòa tan Ksp được tính trong điều kiện tiêu chuẩn là nước sạch (không có lẫn ion khác) và nhiệt độ bằng 25 Deg.C. Trong nước thải do sự có mặt của các ion khác và nhiệt độ cũng thường lớn hơn nên dẫn tới Zn hòa tan nhiều hơn (theo lý thuyết).

Qua cái tích số tan cũng cho ta biết, nồng độ Zn mà cao chứng tỏ [OH] rất bé hay nói cách khác là pH thấp (vì tích số tan không đổi, nếu nồng độ kẽm tăng thì nồng độ OH- phải giảm); Đối với Kẽm có ngoại lệ là khi pH rất cao kẽm cũng hòa tan do tính lưỡng tính.

Sửa lần cuối: