Ứng dụng Gom Rác GRAC

Cần tư vấn Quy trình CN XLNT Tinh Bột Mì???

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
:k5798618::k5798618:
Em đang thiết kế HTXLNT cho Cơ sở SX TBKM, em đưa ra sơ đồ công nghệ sau, mong các bậc tiền bối góp ý và chỉ giúp nha:
SCR thô --> Hố thu gom--> SCR tinh-->Bể Acid hóa--> Bể điều hòa(sục khí)-->bể trung hòa-->Bể lắng 1--> Bể UASB-->Bể Aeroten-->MBR-->Bể lọc áp lực-->Nguồn.
Mong các anh góp ý cho em nha! Em cảm ơn trước nha!:045::045:
Về phần tính MBR,em chưa biết tính thế nào cho đúng. Mong các anh chỉ giúp em nha!

Sửa lần cuối:
Em đang thiết kế HTXLNT cho Cơ sở SX TBKM, em đưa ra sơ đồ công nghệ sau, mong các bậc tiền bối góp ý và chỉ giúp nha:
SCR thô --> Hố thu gom--> SCR tinh-->Bể Acid hóa--> Bể điều hòa(sục khí)-->bể trung hòa-->Bể lắng 1--> Bể UASB-->Bể Aeroten-->MBR-->Bể lọc áp lực-->Nguồn.
Về phần tính MBR,em chưa biết tính thế nào cho đúng. Mong các anh chỉ giúp em nha!
:coy: theo mình : SCR --> lang 1 --> dieu hoa --> bể acid(khu CN)-->Trung hoa-->UASB-->Aerotank -->MBR --->nguon.
Về phần tính MBR , bạn tinh Aertotank, rùi ngăn 1 phần lại để chứa khung màng. Dựa vào khả năng lọc của màng, diện tích bề mặt một module màng là bao nhiêu, lưu lượng nước thải bao nhiêu?từ đó bạn tính được số module màng cần thiết ...^^

:coy: theo mình : SCR --> lang 1 --> dieu hoa --> bể acid(khu CN)-->Trung hoa-->UASB-->Aerotank -->MBR --->nguon.
Về phần tính MBR , bạn tinh Aertotank, rùi ngăn 1 phần lại để chứa khung màng. Dựa vào khả năng lọc của màng, diện tích bề mặt một module màng là bao nhiêu, lưu lượng nước thải bao nhiêu?từ đó bạn tính được số module màng cần thiết ...^^
:005:
Cảm ơn bạn đã góp ý kiến. Nhưng bạn có thể nói tại sao bạn chọn bể lắng 1 sau Bể điều hòa không? Còn về MBR thì đặt chung trong Aeroten hay mình xây 1 Bể riêng biệt vậy bạn? Thank bạn nhiều nha!:018:

:005:
Cảm ơn bạn đã góp ý kiến. Nhưng bạn có thể nói tại sao bạn chọn bể lắng 1 sau Bể điều hòa không? Còn về MBR thì đặt chung trong Aeroten hay mình xây 1 Bể riêng biệt vậy bạn? Thank bạn nhiều nha!:018:
:coy: hi hi , mình đặt trước cái điều hòa đó chứ! còn vì sao ? thì theo mình nước thải TBM, hàm lượng cặn là khá lớn, giảm bớt việc lắng cặn ở BDH ...
còn việc đặt màng MBR , bạn có thể đạt phần cuối của bể Aerotank hoặc có thể xây riêng cũng được ( lợi thế của MBR tiết kiệm được diện tích so với lắng 2 ) ^^

:coy: hi hi , mình đặt trước cái điều hòa đó chứ! còn vì sao ? thì theo mình nước thải TBM, hàm lượng cặn là khá lớn, giảm bớt việc lắng cặn ở BDH ...
còn việc đặt màng MBR , bạn có thể đạt phần cuối của bể Aerotank hoặc có thể xây riêng cũng được ( lợi thế của MBR tiết kiệm được diện tích so với lắng 2 ) ^^
Minh nghi cũng đúng khi bạn đặt Bể lắng 1 trước BDH,nhưng như vậy Bể lắng 1 sẽ làm việc nặng hơn và thời gian lắng lâu hơn (bể to), lưu lượng lại không ổn định, do nhà máy SXTBKM thường SX phụ thuộc thời vụ mà!:cutesmile:

Snow_wolf

Active Member
Bể điều hòa phải đi trước, bể acid hóa và UASB đi liền kế nhau.
Nước sau Aerotank cặn có một đống, phải có bể lắng và lọc MF trước khi qua MBR.
MBR xong thì cần thì gì lọc áp lực nữa bạn.

Bạn cần xem kỹ lại nguyên lý hoạt động của các công nghệ trước khi lựa chọn nhé.

Bể điều hòa phải đi trước, bể acid hóa và UASB đi liền kế nhau.
Nước sau Aerotank cặn có một đống, phải có bể lắng và lọc MF trước khi qua MBR.
MBR xong thì cần thì gì lọc áp lực nữa bạn.

Bạn cần xem kỹ lại nguyên lý hoạt động của các công nghệ trước khi lựa chọn nhé.
Cảm ơn anh Snow_wolf, nhưng theo em biết thì MBR đặt liền sau Aeroten mà?:30: Còn về Bồn lọc áp lực đặt sau MBR là em tính sai.hihi. Nhưng Bể Acid hóa --> Trung hòa --> UASB được mà anh? Em cảm ơn anh!

Đính kèm

Cảm ơn anh Snow_wolf, nhưng theo em biết thì MBR đặt liền sau Aeroten mà?:30: Còn về Bồn lọc áp lực đặt sau MBR là em tính sai.hihi. Nhưng Bể Acid hóa --> Trung hòa --> UASB được mà anh? Em cảm ơn anh!
Acid hóa -> UASB mới đúng đó bạn. Nếu bạn đã acid hóa thì còn trung hòa làm gì nhỉ:21:

Người ta Acid hóa là để nâng cao hiệu quả của UASB đó bạn.

Acid hóa -> UASB mới đúng đó bạn. Nếu bạn đã acid hóa thì còn trung hòa làm gì nhỉ:21:

Người ta Acid hóa là để nâng cao hiệu quả của UASB đó bạn.
tui chỉ bản đến chuyện này thui hen:
- Acid hóa - trung hòa - UASB -
Dây chuyền chính xác, acid hóa là giai đoạn phân tách chu trình yếm khí, để nước thải chua vô bể methan hóa thì thôi rồi ....
Mục đích của nó tách ra để tranh lên men chua đó bạn, bạn k trung hòa bể methane sẽ hoạt động không hiệu quả đâu và còn gây nên sự cố.
Nhưng thấy công nghệ bạn này đưa ra k thực tế cho lém nhỉ?chưa thấy nhà máy bột mì nào cần ra loại A hết, cái này chỉ nhìn nhận thui hihi vì chi phi cao qua ai mà làm, đụng tới MBR là đụng tời xiền rùi hix

tui chỉ bản đến chuyện này thui hen:
- Acid hóa - trung hòa - UASB -
Dây chuyền chính xác, acid hóa là giai đoạn phân tách chu trình yếm khí, để nước thải chua vô bể methan hóa thì thôi rồi ....
Mục đích của nó tách ra để tranh lên men chua đó bạn, bạn k trung hòa bể methane sẽ hoạt động không hiệu quả đâu và còn gây nên sự cố.
Nhưng thấy công nghệ bạn này đưa ra k thực tế cho lém nhỉ?chưa thấy nhà máy bột mì nào cần ra loại A hết, cái này chỉ nhìn nhận thui hihi vì chi phi cao qua ai mà làm, đụng tới MBR là đụng tời xiền rùi hix
:005: Em chọn MBR vì tiết kiệm diện tích, xử lý tốt. Nhưng bù lại giá thành cũng cao, tuy nhiên màng sử dụng được lâu. Khấu hoa tài sản khoảng 2 năm thôi. Em vẫn còn vướng chỗ tính toán bơm hút và bơm thổi khí, mong các anh chỉ giáo.:018:
Ngoài ra,nếu thay MBR thì mình phải có Lắng 2-->Bồn lọc áp lực là ok phải không anh?:005:

Minh nghi cũng đúng khi bạn đặt Bể lắng 1 trước BDH,nhưng như vậy Bể lắng 1 sẽ làm việc nặng hơn và thời gian lắng lâu hơn (bể to), lưu lượng lại không ổn định, do nhà máy SXTBKM thường SX phụ thuộc thời vụ mà!:cutesmile:
Chỉ lắng 1 phần thui , không nặng lắm ( theo mình nghĩ là như vậy ) , vì cặn ở đây cơ bản là loại dễ phân hủy sinh học ...
Nói tới vấn đề thời vụ, bạn dùng UASB thì hơi khó khăn trong những ngày ngưng sản xuất ??

Chỉ lắng 1 phần thui , không nặng lắm ( theo mình nghĩ là như vậy ) , vì cặn ở đây cơ bản là loại dễ phân hủy sinh học ...
Nói tới vấn đề thời vụ, bạn dùng UASB thì hơi khó khăn trong những ngày ngưng sản xuất ??
:cutesmile: Bạn nói cũng đúng,nhưng công ty mình đang thiết kế có nguyên liệu đầu vào tương đối ổn định kèm theo mặt bằng cũng tạm được. nên mình định xây Bể điều hòa to chút (tích nước):coy::coy:. Mình đang phân vân nên chọn MBR hay Bể lắng 2-->Bồn lọc áp lực.hichic. Khổ nổi MBR thì đang vướng:1998618: khâu tính toán. Toàn tài liệu Tiếng anh đọc chẳng hiểu.hic. Thank bạn nha!:cutesmile:

Snow_wolf

Active Member
Tui nói bể điều hòa mà, đâu phải bể trung hòa. Còn ở giữa cái Acid hóa với UASB thì có trung hòa là phải có rồi.

Sorry là nhầm lẫn ý kiến của em về cái aeroten. Vì MBR là MBR mà Aeroten là Aeroten chứ. MBR bao gồm cả Aeroten rồi.

Có nhiều phương án mới nước thải tinh bột có 2 nguồn 1- nước rửa vỏ, 2 nước sau quá trình ly tâm (phần này ô nhiễm nhất), và 2 dòng này riêng biệt, ý kiến của mình là nên thu hồi tinh bột ở dòng 2 trước bằng phương pháp hóa lý (tuyển nổi) chỉ dùng 1 loại polime để thu hết phần tinh bột mới sinh (để k tạo ra mùi, giảm bớt BOD rồi mới gộp dòng này vào dòng nước thải rửa vỏ sau đó bạn làm tiếp những bước theo lý thuyết cơ bản. Tinh bột sau khi vớt ra bạn có thể đưa vào cho ngành giấy, thức ăn gia súc, phân bón...những ngành liên quan đến tinh bột. Phần xử lý phía sau sẽ dễ dàng hơn nhiều và ít mùi cho cả nhà máy