Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Câu hỏi nhỏ liên quan đến IRR trong CDM

Kiem_khach_da_tinh

Cây công nghiệp
Cảm xúc
0

Worker

Cây công nghiệp
Cảm xúc
1
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Cả nhà mình có ai biết tại sao trong các dự án CDM thì tiêu chí IRR được sử dụng trong phân tích tài chính vì theo mình được biết NPV luôn là lựa chọn đầu tiên trong phần tích đầu tư, kinh tế. Nếu giải thích thêm về chuẩn Benchmark thì tốt quá. Thanks

Ơ hay nhỉ, sao không hỏi sếp mà lại vào đây hỏi hử?

IRR của một dòng tiền là tỷ lệ chiết khấu mà làm cho các dòng tiền thu vào được chiết khấu bằng các dòng tiền ra được chiết khấu có nghĩa là NPV =0

IRR cho biết tỷ lệ chiết khấu tối đa mà dự án chấp nhận được, nếu IRR cao hơn hệ số vay vốn (tỉ lệ chiết khấu) IRR > r thì dự án có lãi.

Vì dự án CDM có ràng buộc về tính bổ trợ additionality nên IRR không được quá cao so với r vì nếu lãi nhiều thế thì cần gì phải thực hiện theo CDM để có thêm tiền bổ sung cho dự án.

Kiem_khach_da_tinh

Cây công nghiệp
Cảm xúc
0
Ơ hay nhỉ, sao không hỏi sếp mà lại vào đây hỏi hử?

IRR của một dòng tiền là tỷ lệ chiết khấu mà làm cho các dòng tiền thu vào được chiết khấu bằng các dòng tiền ra được chiết khấu có nghĩa là NPV =0

IRR cho biết tỷ lệ chiết khấu tối đa mà dự án chấp nhận được, nếu IRR cao hơn hệ số vay vốn (tỉ lệ chiết khấu) IRR > r thì dự án có lãi.

Vì dự án CDM có ràng buộc về tính bổ trợ additionality nên IRR không được quá cao so với r vì nếu lãi nhiều thế thì cần gì phải thực hiện theo CDM để có thêm tiền bổ sung cho dự án.

Hi hi cái này là em tự tìm hiểu nên chưa hỏi sếp với cả chưa sếp bận và cũng chưa đến ngaỳ meeting. Em mới ngộ ra vài thứ về phân tích tài chính nhé:D

Thêm nữa em chưa thấy anh trả lời hết được câu hỏi của em nhé. Tại sao dùng IRR mà ko dùng NPV, với CDM thì IRR có ưu thế ở điểm nào hơn NPV. Phân tích Benchmark là gì? phân tích WACC nữa.....anh tha hồ trả lời em

P/S: Hôm nào anh W cho em mời cafe đi, trong tuần này nhé..

Worker

Cây công nghiệp
Cảm xúc
1
Tại sao dùng IRR mà ko dùng NPV, với CDM thì IRR có ưu thế ở điểm nào hơn NPV

Theo anh hiểu thì NPV chỉ cho thấy là dự án không âm (lỗ) khi qui đổi về hiện tại nhưng để đánh giá hiệu quả (mức độ lãi) thì cần phải so sánh với một thứ rất cơ bản là lãi suất tiết kiệm của ngân hàng vì làm hùng hục mà lãi ít hơn đi gửi tiết kiệm thì làm làm gì. Tất cả các dự án đầu tư đều tính IRR chứ không phải chỉ có CDM mới dùng

Phân tích Benchmark là gì? phân tích WACC nữa.....anh tha hồ trả lời em

BM là gì thì tự tìm hiểu đi ;-) còn WACC thì anh không biết. Mà nói chung là chỉ biết đến đây thôi, hỏi nữa là không biết ;-) vì không làm nên cũng không cần biết ;-)

P/S: Hôm nào anh W cho em mời cafe đi, trong tuần này nhé..
He he, tuần này đang bận với lại nắng nóng thế này ra đường ngại lắm, để hôm nào mát đã nhé.

guang

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
0
my comments for Kiem_khach_da_tinh:
lets learn before making a question. It seems that you are working on CDM area, right?

supmod "moitruong08":nhắc nhở member "guang" topic tiếng việt nên sử dụng tiếng việt không sử dụng tiếng anh để tỏ ra tôn trọng chủ topic và các member khác.nếu vi phạm xóa post và có thể bị khóa nick 1 tuần

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Kiem_khach_da_tinh

Cây công nghiệp
Cảm xúc
0
lets learn before making a question. It seems that you are working on CDM area, right?

topic tiếng việt thôi em cứ tôn trọng, và giữ gìn sự trong sáng của tiếng việt. Nếu ai đó có vào đọc, viết thì dùng tiếng việt để mọi người cùng tham gia cho vui.

Em trả lời bác chuyên gia cái:
+ Em đặt câu hỏi này vì khi đó kiến thức của em như đang đánh vần tập đọc, bây giờ vẫn thế, nếu bác biết thì giúp em nhé.
+ Bác có vẻ giấu nghề nhỉ? như thế thì làm sao nâng cao năng lực của đội ngũ làm CDM, đào tạo cho nhiều người cho mong muốn tham gia lĩnh vực mới mẻ này.

guang

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
0
vì muốn nâng cao trình độ đội ngũ CDM nên tôi mới nói rằng"bạn nên tìm hiểu trước khi đặt một câu hỏi", hãy tìm hiểu tất cả các nguồn sẵn có, hãy suy nghĩ, và chỉ khi bạn không thể hiểu được, không có một sự trợ giúp nào khác, hoặc đã suy nghĩ đã tìm tòi mà vẫn không hiểu thì hãy hỏi, như vậy kiến thức mới là của bạn, nếu tôi trả lời kiến thức mãi là của tôi.hehe, như vậy trình độ của người mới làm CDM làm sao nâng lên được chứ?

guang

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
0

supmod "moitruong08":nhắc nhở member "guang" topic tiếng việt nên sử dụng tiếng việt không sử dụng tiếng anh để tỏ ra tôn trọng chủ topic và các member khác.nếu vi phạm xóa post và có thể bị khóa nick 1 tuần
--
một người làm môi trường không thể không biết ngoại ngữ để tìm hiểu kiến thức, việc giới hạn ngôn ngữ tiếng anh (một ngôn ngữ phổ biến) trong các diễn đàn hiện tại thật buồn cười. Thiết nghĩ nên khuyến khích mọi người sử dụng ngoại ngữ để có thể tìm hiểu tài liệu từ nhiều nguồn, đặc biệt CDM (chẳng có tài liệu tiếng viêt), không biết ngoại ngữ sao làm học được CDM? tối cũng có biết đâu những cứ phải cố đấm ăn xôi đấy chứ,hehe

guang

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
0
Không có bất cứ quy định nào của EB yêu cầu phải dùng phương pháp benchmark, IRR hay NPV để chứng minh tính bổ sung cả (trừ một số trường hợp bị yêu cầu bởi phương pháp cụ thể). EB ban hành các Hướng dẫn về tính toán tài chính, lựa chọn benchmark và trong trường hợp nào phải áp dụng phương pháp benchmark, hiểu nôm na thì nếu benchmark là điểm hòa vốn trong kinh doanh vậy. Các bạn làm CDM cần phải nghiên cứu kỹ lưỡng tất cả các hướng dẫn này để tránh việc lựa chọn sai lầm cách chứng minh tính bổ sung.

Kiem_khach_da_tinh

Cây công nghiệp
Cảm xúc
0
Cám ơn Mod đã trả lời rất có định hướng mang tính chất chui vào tài liệu mà tự đọc và không cho em leo cây ngắm trời. Thú thật là em cũng đã nghía qua qua hướng dẫn phân tích và một số PDD do chuyên gia trong và ngoài nước việt roài nên mời mạo muội nhảy lên đây hỏi. Cái em thắc mắc thì bác Worker đã trả lời phần nào và phân nào em cũng cố tự tìm câu trả lời cho mình. Em chỉ nghĩ thêm là giá mình trao đổi thêm về chuyên môn thì tốt hơn là chia sẻ tài liệu cái mà ai quan tâm hầu như cũng có thể biết/tìm được nhưng cái khó khăn của CDM theo em là áp dụng lý thuyết, và sách hướng dẫn một cách ổn nhất khi triển khai thực hiện các dự án CDM, đặc biệt là môi trường Việt Nam. Vì em nhận ra là IRR trong các báo cáo kinh tế kỹ thuật không tính giống như trong PDD, em đã tự nhập số tính lại trong excel nhưng kết quả thường có chênh lệnh. Mod có thể trả lời có em vài cái lý có tên do được không?

Worker

Cây công nghiệp
Cảm xúc
1
Cám ơn Mod đã trả lời rất có định hướng mang tính chất chui vào tài liệu mà tự đọc và không cho em leo cây ngắm trời. Thú thật là em cũng đã nghía qua qua hướng dẫn phân tích và một số PDD do chuyên gia trong và ngoài nước việt roài nên mời mạo muội nhảy lên đây hỏi. Cái em thắc mắc thì bác Worker đã trả lời phần nào và phân nào em cũng cố tự tìm câu trả lời cho mình. Em chỉ nghĩ thêm là giá mình trao đổi thêm về chuyên môn thì tốt hơn là chia sẻ tài liệu cái mà ai quan tâm hầu như cũng có thể biết/tìm được nhưng cái khó khăn của CDM theo em là áp dụng lý thuyết, và sách hướng dẫn một cách ổn nhất khi triển khai thực hiện các dự án CDM, đặc biệt là môi trường Việt Nam. Vì em nhận ra là IRR trong các báo cáo kinh tế kỹ thuật không tính giống như trong PDD, em đã tự nhập số tính lại trong excel nhưng kết quả thường có chênh lệnh. Mod có thể trả lời có em vài cái lý có tên do được không?

Hơ hơ, theo tớ hiểu thì sự khác nhau này xuất phát từ mục đích tính toán. Trong FS thì cần chứng minh dự án rất hiệu quả còn trong PDD thì cần nêu rõ dự án sẽ an toàn nếu thực hiện theo CDM.

guang

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
0
Nếu bạn để ý thì Hướng dẫn phân tích tài chính của Việt nam có khác với Hướng dẫn của EB và nước ngoài, đặc biệt các niệm tài chính như EIRR, FIRR, Equity IRR, Project IRR...nên luôn làm mọi người confuse, các bạn cần nhận thức rõ sự khác biệt trong các khái niệm và cách tính toán cho mỗi chỉ số tương ứng. Mỗi cách tính của mỗi chỉ số lại phụ thuộc benchmark mà các bạn lựa chọn, do đó sự khác biệt giữa FS và PDD có thể có sự sai khác, tuy nhiên điều quan trọng là bạn phải chứng minh được sự phù hợp của những inputs đầu vào cho PDD và FS nếu bạn sử dụng số liệu FS để tính toán tài chính...Đây là một vài lời giải thích của mình, trong phạm vi này mình không thể giải thích cặn kẽ cho các bạn được vì có lẽ cần phải là những khóa đào tạo và có thời gian để hiểu mọi thứ, nhưng trước hết các bạn cần hiểu những cái "cơ bản" thật sâu trước đã, rồi tự nhiên các bạn sẽ nhận thức ra được những cái advance hơn.

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua