Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Yeumoitruong - Since 2007

Chất thải nguy hại nhiều bao nhiêu mới lập sổ chủ nguồn thải

daibangxanh

Cây cổ thụ
Cảm xúc
55
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Chất thải nguy hại nhiều bao nhiêu mới lập sổ chủ nguồn thải?

Các khách hàng của mình là: các resort đều bị bắt làm sổ đăng ký chủ nguồn thải và phải có hợp đồng vận chuyển và xử lý chất thải nguy hại.:21:
Nhưng với số lượng nhỏ hơn 5 kg/tháng ( có khi cả quý <5kg) như vậy thì quá vô lý ? và khi ký hợp đồng với đơn vị vận chuyển xử lý thì họ lại chê, và nếu có thì số tiền để đi xe 1 quý/lần là quá lãng phí.
Vậy giải pháp nào cho tình huống này vậy các bác:003:

yurimt

Cây công nghiệp
Cảm xúc
0
Chà, căng quá nhỉ, mỗi quý mà chưa đc 5kg CTNH thì ai mà chịu ký hợp đồng thu gom xử lý. Nói vậy thôi chứ thường khi ký hợp đồng thu gom xử lý CTNH thì thường ký luôn hợp đồng thu gom các chất thải tái chế thông thường mà. Do đó lượng chất thải tái chế này phải đủ lớn để họ thu mua. Còn nếu không đủ nữa thì chắc phải nhờ 2,3 resort hợp lại với nhau thu gom rác chung 1 lần.:007::007:
Còn việc đăng ký chủ nguồn thải thì cũng phải đăng ký theo luật thui vì luật đâu có nói lượng bao nhiêu thì đăng ký đâu, chỉ có ghi đối tượng phải đăng ký thui.
Sống và làm việc theo pháp luật mà
:complaint::complaint:

h2t830326

Cỏ 4 lá
Cảm xúc
0
Cái này tui gặp hoài hà. Xuống doanh nghiệp kiểm tra. Doanh nghiệp có Chứng từ CTNH hại nhưng lại không sử dụng vì không có đơn vị nào nhận chuyện giao (số lượng ít quá). Trong trường hợp này Doanh nghiệp phải lưu giữ tạm thời và có báo cáo về Sở TNMT để có hướng dẫn.
Nếu đơn vị nào có chức năng thu gom, vận chuyển và xử lý cả rác thải sinh hoạt, rác thải công nghiệp không nguy hại, Chất thải nguy hại thì ký 1 hợp đồng cho nó khỏe. Nhưng cái này ít lắm. con không thì vẫn phải tìm đơn vị có năng lực để mà chuyển giao chất thải không lại bị phạt thì oan uổng lắm. Cùng nhau thực hiện tốt môi trường.

Kính chào!

quymt09

Cây công nghiệp
Cảm xúc
2

lê thị Trang

Mầm xanh
Cảm xúc
0
có ai đang làm việc tại đồng nai k?
theo tt số: 08/2009 của bộ TNMT -> sở TNMT đồng nai có ra chị thị 04 về quản lý,vận chuyển chất thải rắn và giao cv này cho chủ đầu tư kinh doanh hạ tầng cơ sở làm, và yêu cầu phải làm lập dự án đầut tư xd trạm trung chuyển chất thải rắn, lập hồ sơ bổ sung ngành nghề kinh doanh, và lập ĐTM cho dự án này. có ai đã làm chưa vui lòng cho mình xin đ/c mail hay sđt để mình học hỏi với.
đ/c mail của mình: letrang14101983@yahoo.com
Rất hân hạnh !

Snow_wolf

Cây cổ thụ
Cảm xúc
14

habac69

Cây công nghiệp
Cảm xúc
6
Chất thải nguy hại nhiều bao nhiêu mới lập sổ chủ nguồn thải?

Các khách hàng của mình là: các resort đều bị bắt làm sổ đăng ký chủ nguồn thải và phải có hợp đồng vận chuyển và xử lý chất thải nguy hại.:21:
Nhưng với số lượng nhỏ hơn 5 kg/tháng ( có khi cả quý <5kg) như vậy thì quá vô lý ? và khi ký hợp đồng với đơn vị vận chuyển xử lý thì họ lại chê, và nếu có thì số tiền để đi xe 1 quý/lần là quá lãng phí.
Vậy giải pháp nào cho tình huống này vậy các bác:003:

Theo dự thảo thông tư thay thế thông tư 12 sắp có hiệu lực thì trường hợp này không phải đăng ký CTNH
các bạn có thể tham khảo tại đây

http://yeumoitruong.com/forum/showthread.php?t=6260

lekiet_09

Mầm xanh
Cảm xúc
0
có ai đang làm việc tại đồng nai k?
theo tt số: 08/2009 của bộ TNMT -> sở TNMT đồng nai có ra chị thị 04 về quản lý,vận chuyển chất thải rắn và giao cv này cho chủ đầu tư kinh doanh hạ tầng cơ sở làm, và yêu cầu phải làm lập dự án đầut tư xd trạm trung chuyển chất thải rắn, lập hồ sơ bổ sung ngành nghề kinh doanh, và lập ĐTM cho dự án này. có ai đã làm chưa vui lòng cho mình xin đ/c mail hay sđt để mình học hỏi với.
đ/c mail của mình: letrang14101983@yahoo.com
Rất hân hạnh !

Mình tên Thắng, làm việc ở Đồng Nai. Trang có thể mail theo địa chỉ lekiet_09@yahoo.com để hỏi thông tin nếu mình giúp được.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

ln_thao

Hạt giống tốt
Cảm xúc
0
Đối với vấn đề này cũng gây khó khăn cho Doanh nghiệp. Mình làm trong ngành này đã từng gặp rất nhiều Công ty như bạn nên cũng hiểu.
Mình xin góp ý kiến như thế này:
-Sổ CTNH chỉ được lập khi tại các Resort có phát sinh CTNH. Khi đã phát sinh thì dù khối lượng nhỏ cũng phải lập thủ tục này.
- Do khối lượng CTNH phát sinh quá ít nên chủ nguồn thải có thể hợp đồng với đơn vị có chức năng thu gom, vận chuyển và xử lý với tần suất 6 tháng/lần hay 1 năm/lần. Việc này tùy thuộc vào thỏa thuận với đơn vị ấy thôi.
- Trong trường hợp vì khối lượng ít nên các Resort tạm lưu giữ CTNH quá 6 tháng thì họ nên đăng ký với Sở Tài nguyên và Môi trường và định kỳ 06 tháng/lần báo cáo cho cơ quan này. (được quy định tại Thông tư 12/2006/TT-BTNMT mục IV.NGHĨA VỤ, TRÁCH NHIỆM CỦA CHỦ NGUỒN THẢI, CHỦ VẬN CHUYỂN, CHỦ XỬ LÝ, TIÊU HỦY CTNH)

habac69

Cây công nghiệp
Cảm xúc
6
Bạn nên để ý. Và kết hợp các đơn vị vào với nhau. Ví dụ như công ty bạn là công ty a kết hợp với công ty B, c, d... j đó để thuê cùng một chuyến xe xử lý luôn. bớt tiền vận chuyển. Và vẫn xuất chứng từ như bình thường.

Cái náy bạn có thể tập hợp các đơn vị phát sinh ít lại kiểu đại lý CTNH, sau đó ký hợp đồng với đơn vị xử lý. trong thông tư 12 có quy đinhị về đại lý đó

huynh thi anh

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Theo thông tư 12/2011 thì chỉ đăng ký sổ chủ nguồn thải khi lượng chất thải nguy hại của doanh nghiệp >120kg/năm thì phải lập sổ chủ nguồn thải. Của bạn <5kg/tháng tức <60kg/năm như vậy bạn không cần đăng ký sổ chủ nguồn thải.
Bạn có thể tham khảo điều này ở TT12/2011 Về quản lý chất thải nguy hại

habac69

Cây công nghiệp
Cảm xúc
6
Bạn không phải đăng ký chủ nguồn thải nhưng các quy định về quản lý chất thải nguy hại bạn phải thực hành đầy đủ, ví dụ như: quản lý, phân loại, dán nhán, xử lý CTNH... việc đăng ký sổ chủ nguồn thải CTNH không tốn kèm mà còn giúp dvi có thêm 1 hồ sở về môi trường, tránh các bác Cảnh sát môi trường bắt bẻ là các bạn chưa lập sổ đăng ký chủ nguồn thải CTNH, phạt từ 40 - 70 tr vì không có sổ đó

Nghia_VĐ

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Theo thông tư 12 thì số lượng CTNH bạn có chưa cần thiết phải làm sổ CNT. Nhưng bạn phải chứng tỏ điều đó bằng cách khai báo lên Sở TNMT về vấn đề này và đươc Sở xác nhận. Cùng với đó bạn phải có biện pháp lưu giữ, cảnh báo khu vực chứa CTNH đảm bảo quản lý tốt không phát tán ra ngoài. Kể cả qua 6 tháng bạn chuyển giao một lần đề công ty có chức năng cũng được. Nói chung tất cả mọi thứ bạn đều phải báo cáo lên Sở TNMT.

minhtoan

Mầm xanh
Cảm xúc
1
nhờ các bạn giup cho, công ty minh kinh doanh dịch vụ khách sạn CTNH thi moi thang co tam 10kg toan la bong đèn huỳnh quang thôi,mình đã có công văn gửi lên sở để xin lưu giữ quá 06 tháng và báo cao đinh kì về CTNH rồi.
vậy bên mình còn thiếu các thủ tục gì nưã ko? mình sợ công an môi truong di kiểm tra lại hoạch họe.

lekimnganmt

Hạt giống tốt
Cảm xúc
0
nhờ các bạn giup cho, công ty minh kinh doanh dịch vụ khách sạn CTNH thi moi thang co tam 10kg toan la bong đèn huỳnh quang thôi,mình đã có công văn gửi lên sở để xin lưu giữ quá 06 tháng và báo cao đinh kì về CTNH rồi.
vậy bên mình còn thiếu các thủ tục gì nưã ko? mình sợ công an môi truong di kiểm tra lại hoạch họe.
Thế thì bạn phải làm Sổ chủ nguồn thải CTNH rồi, bên bạn là khách sạn 1 tháng đã phát sinh 10kg bóng đèn huỳnh quang rồi là 120kg, còn hộp mực in thải, giẻ lau dính dầu? máy điều hòa có dầu DO là CTNH b nhé, hộp mực in thải mỗi khi bạn thay mực ngta mang vỏ hộp về nhưng b vẫn phải kê khai với số lượng ít, nếu không muốn kee khai thì b phải chứng minh với sở đc là bên b k lưu giữ. Nhưng riêng số lượng của bóng đèn huỳnh quang thì bạn đã phải làm rồi thì tốt nhất bạn nên kê khai toàn bộ đầy đủ vào trong sổ đăng ký, sau này nếu bên bạn thay đổi chủ hay phát sinh lượng chất thải nguy hại quá 15% so với lượng bạn đã đăng ký thì sẽ phải làm hồ sơ xin cấp lại Sổ b ạ. Không rõ điều gì thì alo mình tư vấn cho, mình tư vấn cho các bạn chưa biết chứ k phaỉ mồi chài làm việc j đâu nhé đừng có hiểu lầm: 0987.087.653. Mình làm môi trường mình biết mà.

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua