CHẤT THẢI RẮN CNTT VÀ PHẾ LIỆU

Hotline: 1800 1522

Ứng dụng tiện ích

App yeumoitruong.vn

App Store Google Play

App Gom Rác GRAC

App Store Google Play

Chia sẻ trang

Pham ThaoBr

Cây ăn trái
Bài viết
80
Nơi ở
Vung Tau
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Công ty mình làm bên lĩnh vực thủy sản. Hiện tại bên mình có phát sinh một lượng lớn thùng carton (dùng để đóng hàng thải bỏ). Các bạn cho mình hỏi là thùng carton này tính là chất thải rắn công nghiệp thông thường và phải chuyển giao cho đơn vị xử lý hay là được bán phế liệu?
Ngoài ra bên mình củng có một lượng lớn phế liệu hải sản (vỏ tôm, đầu ...). hiện tại đang bán cho các cơ sở chăn nuôi gia súc. Như vậy theo quy định thì có phù hợp không? Hay phần phế liệu phải chuyển giao cho đơn vị có chức năng xử ly.

Mong các bạn chia sẻ kinh nghiệm.

Cảm ơn các bạn.
 

hirobkhn

Cây công nghiệp
Bài viết
133
Nơi ở
nam dinh
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Công ty mình làm bên lĩnh vực thủy sản. Hiện tại bên mình có phát sinh một lượng lớn thùng carton (dùng để đóng hàng thải bỏ). Các bạn cho mình hỏi là thùng carton này tính là chất thải rắn công nghiệp thông thường và phải chuyển giao cho đơn vị xử lý hay là được bán phế liệu?
Ngoài ra bên mình củng có một lượng lớn phế liệu hải sản (vỏ tôm, đầu ...). hiện tại đang bán cho các cơ sở chăn nuôi gia súc. Như vậy theo quy định thì có phù hợp không? Hay phần phế liệu phải chuyển giao cho đơn vị có chức năng xử ly.

Mong các bạn chia sẻ kinh nghiệm.

Cảm ơn các bạn.
Cho mình hỏi 1 chút không biết thùng Carton bên bạn là nhập khẩu hay nội địa, đã chịu thuế hay chưa? . Nếu là mặt hàng không chịu thế thì cần khai báo hải quan.
Còn về vỏ đầu tôm thì việc các bạn bán cho các đơn vị chăn nuôi gia súc là đúng . Pháp luật không cấm là mình có thể thực hiện.
 

hirobkhn

Cây công nghiệp
Bài viết
133
Nơi ở
nam dinh
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
vậy bạn cho mình hỏi văn bản nào quy định cái này mình dc bán cho các cơ sở vậy bạn. Vì bên mình sở bắt chuyển giao cho đơn vị có chức năng xử lý
Theo ý kiến của mình, cái gì mà không cấm thì được làm thế thôi. Thùng Carton nhà bạn là 1 dạng nguyên vật liệu sản xuất, khi bạn đã mua và đóng thuế thì đương nhiên bạn có quyền nhượng lại cho đơn vị khác tái sử dụng, và trong các thông tư đều khuyến khích tái sử dụng này rác thải.
Cũng có 1 phương án khác là bạn có thể liên hệ với đơn vị xử lý và bán cho họ, tại vì các đơn vị đó đều có thể mua lại các thùng đó của bạn.
 

Hongnhung95

Mầm xanh
Bài viết
14
Nơi ở
Tam Nông - Phú Thọ
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
vậy bạn cho mình hỏi văn bản nào quy định cái này mình dc bán cho các cơ sở vậy bạn. Vì bên mình sở bắt chuyển giao cho đơn vị có chức năng xử lý
vào đọc nghị định 40/2019 nhé b.
13. Sửa đổi, bổ sung Điều 30 như sau:
“Điều 30. Trách nhiệm của chủ nguồn thải chất thải rắn công nghiệp thông thường
1. Phân loại chất thải rắn công nghiệp thông thường theo yêu cầu tại khoản 3 Điều 29 Nghị định này; có thiết bị lưu chứa, khu vực lưu giữ chất thải rắn công nghiệp thông thường đáp ứng yêu cầu kỹ thuật, quy trình quản lý theo quy định tại điểm A Phụ lục III Mục III Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này.
2. Chủ nguồn thải chất thải rắn công nghiệp thông thường chuyển giao chất thải rắn công nghiệp thông thường cho các đối tượng sau:
a) Chủ cơ sở sản xuất sử dụng trực tiếp làm nguyên liệu sản xuất, sản xuất vật liệu xây dựng hoặc san lấp mặt bằng được phép hoạt động theo quy định của pháp luật;
b) Chủ cơ sở sản xuất đã được cơ quan có thẩm quyền chấp thuận phương án đồng xử lý chất thải;
c) Chủ xử lý chất thải rắn công nghiệp thông thường có chức năng phù hợp;
d) Chủ vận chuyển chất thải rắn công nghiệp thông thường đáp ứng quy định tại Điều 31 Nghị định này và đã có hợp đồng chuyển giao giữa chủ vận chuyển chất thải rắn công nghiệp thông thường và các đối tượng được quy định tại điểm a, b hoặc điểm c khoản này.
 

Pham ThaoBr

Cây ăn trái
Bài viết
80
Nơi ở
Vung Tau
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
vào đọc nghị định 40/2019 nhé b.
13. Sửa đổi, bổ sung Điều 30 như sau:
“Điều 30. Trách nhiệm của chủ nguồn thải chất thải rắn công nghiệp thông thường
1. Phân loại chất thải rắn công nghiệp thông thường theo yêu cầu tại khoản 3 Điều 29 Nghị định này; có thiết bị lưu chứa, khu vực lưu giữ chất thải rắn công nghiệp thông thường đáp ứng yêu cầu kỹ thuật, quy trình quản lý theo quy định tại điểm A Phụ lục III Mục III Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này.
2. Chủ nguồn thải chất thải rắn công nghiệp thông thường chuyển giao chất thải rắn công nghiệp thông thường cho các đối tượng sau:
a) Chủ cơ sở sản xuất sử dụng trực tiếp làm nguyên liệu sản xuất, sản xuất vật liệu xây dựng hoặc san lấp mặt bằng được phép hoạt động theo quy định của pháp luật;
b) Chủ cơ sở sản xuất đã được cơ quan có thẩm quyền chấp thuận phương án đồng xử lý chất thải;
c) Chủ xử lý chất thải rắn công nghiệp thông thường có chức năng phù hợp;
d) Chủ vận chuyển chất thải rắn công nghiệp thông thường đáp ứng quy định tại Điều 31 Nghị định này và đã có hợp đồng chuyển giao giữa chủ vận chuyển chất thải rắn công nghiệp thông thường và các đối tượng được quy định tại điểm a, b hoặc điểm c khoản này.
cảm ơn bạn
 

LongVo

Mầm xanh
Bài viết
5
Nơi ở
Linh Trung _ Thủ Đức
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
vào đọc nghị định 40/2019 nhé b.
13. Sửa đổi, bổ sung Điều 30 như sau:
“Điều 30. Trách nhiệm của chủ nguồn thải chất thải rắn công nghiệp thông thường
1. Phân loại chất thải rắn công nghiệp thông thường theo yêu cầu tại khoản 3 Điều 29 Nghị định này; có thiết bị lưu chứa, khu vực lưu giữ chất thải rắn công nghiệp thông thường đáp ứng yêu cầu kỹ thuật, quy trình quản lý theo quy định tại điểm A Phụ lục III Mục III Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này.
2. Chủ nguồn thải chất thải rắn công nghiệp thông thường chuyển giao chất thải rắn công nghiệp thông thường cho các đối tượng sau:
a) Chủ cơ sở sản xuất sử dụng trực tiếp làm nguyên liệu sản xuất, sản xuất vật liệu xây dựng hoặc san lấp mặt bằng được phép hoạt động theo quy định của pháp luật;
b) Chủ cơ sở sản xuất đã được cơ quan có thẩm quyền chấp thuận phương án đồng xử lý chất thải;
c) Chủ xử lý chất thải rắn công nghiệp thông thường có chức năng phù hợp;
d) Chủ vận chuyển chất thải rắn công nghiệp thông thường đáp ứng quy định tại Điều 31 Nghị định này và đã có hợp đồng chuyển giao giữa chủ vận chuyển chất thải rắn công nghiệp thông thường và các đối tượng được quy định tại điểm a, b hoặc điểm c khoản này.
Vậy là mình có thể bán chất thải rắn công nghiệp cho một trong các cơ sở khoản 2 điều này phải không ạ?
Và, nếu bán được thì mình sử dụng giấy giao nhận và lưu hồ sơ rồi báo cáo số liệu định kỳ cho nhà nước là ok phải không ạ?
 

Pham ThaoBr

Cây ăn trái
Bài viết
80
Nơi ở
Vung Tau
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Vậy là mình có thể bán chất thải rắn công nghiệp cho một trong các cơ sở khoản 2 điều này phải không ạ?
Và, nếu bán được thì mình sử dụng giấy giao nhận và lưu hồ sơ rồi báo cáo số liệu định kỳ cho nhà nước là ok phải không ạ?
Theo mình nghĩ nếu mà chuyển giao cho cơ sở xử lý chất thải rắn công nghiệp thông thường thì nó bắt mình trả phí chứ ko có bán được đâu. Chỉ bán dc cho các cơ sở thu gom phế liệu. Mà mấy cơ sở thu gom phế liệu đó thì ko có giấy phép theo thông tư quy định.

Sao thông tư chỉ nói đến chất thải rắn công nghiệp thông thường. Còn dạng phế liệu có thể bán dc như thùng carton, chai nhựa... thì nó đề cập ở đâu nhỉ?
 

CuongNguyen

Cây công nghiệp
Bài viết
157
Nơi ở
Hải Phòng
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Theo mình nghĩ nếu mà chuyển giao cho cơ sở xử lý chất thải rắn công nghiệp thông thường thì nó bắt mình trả phí chứ ko có bán được đâu. Chỉ bán dc cho các cơ sở thu gom phế liệu. Mà mấy cơ sở thu gom phế liệu đó thì ko có giấy phép theo thông tư quy định.

Sao thông tư chỉ nói đến chất thải rắn công nghiệp thông thường. Còn dạng phế liệu có thể bán dc như thùng carton, chai nhựa... thì nó đề cập ở đâu nhỉ?
Việc bạn chuyển giao CTR (phế liệu) cho đơn vị xử lý, bạn vẫn có thể nhận tiền về vì đây là chất thải có khả năng tái chế, tsd được. Nghị định nói chung cho CTR thông thường, nhưng việc chuyển giao cũng nêu lên 1 số trường hợp đặc thù như xử lý, tự tái sử dụng và bán lại (phù hợp theo quy định tại nghị định 38).
 
scroll-topTop