Ứng dụng Gom Rác GRAC

Tư vấn Cho em xin tư vấn ngành MT Làm nhà nước và Cty tư nhân?

MR BINH HSE

voi mamut dễ thương
Thành viên BQT
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Hi em , với bằng kỹ sư hiện giờ của em có rất nhiều cơ hội để phát triển chuyên môn và bản thân ở các doanh nghiệp, nhà máy, khu công nghiệp. Hiện tại ở Việt Nam mình đang dần dần hội nhập nên chuyên ngành của em có cơ hội tìm kiếm việc làm. Còn về cảnh sát môi trường, rất hiếm khi tuyển, nếu có cũng tầm khoảng 5 năm mới thi tuyển, nhưng chủ yếu là nội bộ hoặc là ưu tiên cán bộ trong ngành . Có rất nhiều cơ hội để mình phát triển, chứ không nhất thiết là phải là phải cảnh sát môi trường. chúc em may mắn..!!

Hi em , với bằng kỹ sư hiện giờ của em có rất nhiều cơ hội để phát triển chuyên môn và bản thân ở các doanh nghiệp, nhà máy, khu công nghiệp. Hiện tại ở Việt Nam mình đang dần dần hội nhập nên chuyên ngành của em có cơ hội tìm kiếm việc làm. Còn về cảnh sát môi trường, rất hiếm khi tuyển, nếu có cũng tầm khoảng 5 năm mới thi tuyển, nhưng chủ yếu là nội bộ hoặc là ưu tiên cán bộ trong ngành . Có rất nhiều cơ hội để mình phát triển, chứ không nhất thiết là phải là phải cảnh sát môi trường. chúc em may mắn..!!
Cám ơn a ạ :)

MR BINH HSE

voi mamut dễ thương
Thành viên BQT

MR BINH HSE

voi mamut dễ thương
Thành viên BQT
cho em hỏi với e học chuyên ngành quản lý môi trường thì có thể làm chuyên về lĩnh vực gì ạ
Hi em, Ngành Quản lý môi trường: đây là công việc dành cho những người chuyên về hoạt động quản lý môi trường :như lập kế hoạch quản lý môi trường, triển khai thực hiện hoạt động, quản lý chất lượng môi trường, quản lý chất thải môi trường, quan trắc môi trường, đánh giá tác động môi trường.. của cụm công nghiệp, khu kinh doanh, dịch vụ tập trung, cơ sở đang hoạt động và làng nghề …. Nếu làm Cơ quan Nhà nước em có thể làm việc tại sở khoa học và công nghệ, sở tài nguyên và môi trường, sở nông nghiệp và phát triển nông thôn, sở xây dựng, sở công nghiệp, sở thủy sản, ủy ban nhân dân các huyện, thị . Còn nếu làm tư nhân , em có thể làm chuyên viên tư vấn về hệ thống quản lý môi trường cho các trung tâm, dịch vụ về môi trường. Hoặc em có thể làm cán bộ HSE cho các nhà máy, doanh nghiệp có nhu cầu cao về HSE ( phụ trách mảng hệ thống môi trường, ISO, Luật Môi trường.. ).
Chúc em may mắn

MR BINH HSE

voi mamut dễ thương
Thành viên BQT
e đang là sinh viên năm 2 ạ.e muốn theo về mảng tư vấn dịch vụ môi trg cần có những kĩ năng j cơ bản ạ
Hi em, để làm tư vấn về dịch vụ môi trường thì em cần phải có các kỹ năng :
1. Điều đầu tiên là em phải học cho thật tốt kiến thức chuyên ngành của mình.
2. Nắm vững các quy phạm pháp luật : hệ thống các tiêu chuẩn, quy chuẩn, quy phạm pháp luật về Môi trường và các quy phạm pháp luật liên quan.
3. Có kiến thức về các quy trình , hệ thống công nghệ trong lĩnh vực Môi trường.
4. Trang bị cho bản thân các kiến thức về các tiêu chuẩn quốc tế, công nghệ tiên tiến trên thế giới trong lĩnh vực Môi trường.
5. Nâng cao các kỹ năng mềm : đào tạo, tư vấn, thiết lập quy trình, hệ thống, ngoại ngữ ....
Đó là các mục tiêu mà mình cần hướng đến để làm một tư vấn viến , chuyên viên tư vấn Môi trường, sau khi ra trường, môi trường làm việc sẽ giúp bản thân mình hoàn thiện thêm rất nhiều các kỹ năng khác nữa..
Chúc em may mắn.

MR BINH HSE

voi mamut dễ thương
Thành viên BQT
Vậy còn cán bộ hse thì sao ạ
Hi em , nếu làm cán bộ HSE , em không chỉ có kỹ năng bên lĩnh vực môi trường mà em còn phãi có kỹ năng liên quan đến các lĩnh vực vê an toàn chung ( điện, xây dựng, hóa chất, cơ khí, PCCC.... ) , sức khỏe, y tế, chính sách xã hội liên quan. Nói chung làm cán bộ HSE thì đòi hỏi kỹ năng rất là nhiều, nhưng còn tùy thuộc em làm mảng nào( H/S/E) trong bộ phận HSE mà thôi.
( H= Health hoặc Occupational Health có nghĩa là sức khỏe nghề nghiệp, sức khỏe của người lao động khi đang làm việc trong một công ty .
S = Safety có nghĩa là an toàn cho người lao động .
E = Environment có nghĩa là môi trường )