Ứng dụng Gom Rác GRAC

Tư vấn Cho mình hỏi tại sao nước lại không chảy trong khi bồn vẫn đầy nước .

tp-co

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Nhà mình hiện tại đang sử dụng nước được cấp theo đường ống giống trong file đính kèm ,những mũi tên màu hồng chính là đường của nước đi . 12.png
Phía trong bồn I có phao tự động ,hiện tượng xảy ra là .Khi tắt máy bơm ,nước trong bồn I và bồn II vẫn cao hơn mặt phao nổi thì nước không chảy ở tầng 1 và tầng 2 ,chỉ chảy ở tầng trệt mà thôi .Đôi khi nước không chảy được ở mọi nơi trong nhà ,chỉ nghe tiếng áp nước khi mở vòi mà không có nước .Có phải là bị thiếu áp không mọi người ?
Ở bồn I và bồn II thậm chí là ống nối giữa 2 bồn mình đều có ống T để lấy khí .Khi hiện tượng này xảy ra thì mình lên bồn lọc và rửa xuôi rửa ngược một hồi thì nước chảy bình thường.Nếu đổi lại là nước từ bơm =>cột lọc => Bồn chứa thì hiện tượng này không xảy ra nhưng do áp quá mạnh nên vật liệu lọc trong cột của em mau chóng hỏng .Ai đó biết cách khắc phục và nguyên nhân xin chỉ giáo giúp em,để em học hỏi và khắc phục ạ.Xin cảm ơn

HSE

Administrator
Nếu vậy bạn đổi lại làm gì, cứ để theo trình tự: bơm --> bồn --> cột lọc đi.
Theo trình tự mới: bơm --> cột lọc --> bồn mà bị hư cột lọc thì phải xem lại:
1. cột áp bơm --> giảm xuống nhưng vẫn đáp ứng được
2. đổi vật liệu lọc

tletinh12

cột lọc ở đây bạn lọc phèn đúng hông bạn muốn nó chảy hay lọc được phèn giếng khoan thì bạn phải để bồn hở không có nắp mà nói về vấn đề công nghệ như bạn để xử lý phèn thì sai rồi, cột lọc thường đặt ở tầng trệt, nếu không phèn sẽ lên đầy két mái, thứ hai nước hông chảy là hiển nhiên vì thiếu áp và thiếu nước, sau khi qua cột lọc thì lưu lượng và áp lực giảm đi đáng kể nếu bạn chọn đường kính ống nhỏ nửa thì chắc chắn là không có nước

Sao bạn không dùng theo sơ đồ: bể >lọc >bể.
Dùng bể ở giai đoạn 1 để luôn có nước chảy qua bể lọc,bể chứa sau để đảm bảo khi dùng nhiều thì vẫn đủ nước dùng, trường hợp cột lọc chậm.
Để như bạn thì khi 3 tầng cùng lấy nước thì chắc là không lọc kịp được rồi.