Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Chọn bơm cho Màng RO

blackandveatch

Mầm 2 lá
Cảm xúc
1
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Không có bơm thì không có màng RO, rất đơn giản như vậy. May mắn chúng ta có một vài loại bơm có thể dùng trong RO:

1. Bơm li tâm một giai đoạn.
2. Bơm li tâm nhiều giai đoạn
3. Bơm piston
4. Bơm màng (diaphargm)

Chọn bơm cho RO không phải đơn giản, ở đây mình chỉ đưa ra một cách chọn đơn giản. Cần thêm tư vấn từ nhà sản xuất.

Cách lựa chọn theo áp suất làm việc

1. Áp suất đến 10 bar, dùng bơm li tâm một giai đoạn
2. Áp suất đến 26 bar thì dùng bơm li tâm nhiều giai đoạn.

Ngoài ra người ta còn chọn bơm theo lưu lượng và áp suất cùng một lúc.

thhenviro

Cây công nghiệp
Cảm xúc
2

thhenviro

Cây công nghiệp
Cảm xúc
2
Cách chọn bơm như của Bác thhenviro có cơ sở nào không? Hay là kinh nghiệm cúa Bác thôi?

Hỏi câu nghe hơi tự ái.
Làm việc mà chỉ dựa vào kinh nghiệm không thì có ngày chết đứng, phải dựa trên cơ sở đàng hoàng chứ.
1. khi chọn bơm RO cần tra cataloge của màng, bạn chọn màng áp thấp, hay áp cao-->áp lực qua màng--> chọn bơm có áp thích hợp.
2. Sau khi có áp thì phải dựa vào lưu lượng bơm cho phù hợp
xong, rất đơn giản mà.

Bạn muốn trao đổi thêm gì không, nêu cụ thể chút ha.

Sửa lần cuối:

thhenviro

Cây công nghiệp
Cảm xúc
2

hopphatwt

Hạt giống tốt
Cảm xúc
0
lựa chọn bơm cho màng RO

có chút kinh nghiệm xin chia xẻ với các bác:
Đầu tiên là các bạn xem áp suất làm việc của màng (ở bảng thông số màng ro) rồi lựa chọn bơm thích hợp. Thường thì đơn giản thế này: 1kg áp suất, thì máy bơm có cột áp là 10met là đủ, cứ như vậy, sau khi xem yêu cầu áp suất của màng RO thì các bác nhân lên 10 là ra cột áp của máy bơm, rồi đi chọn máy bơm có cột áp như thế.
Về công suất, các bác đừng lo thiếu, vì thường thì một màng đơn 4040 lưu lượng nước đầu vào chỉ yêu cầu khoảng 900L/h, như vậy là đơn giản với hầu hết các loại máy bơm rồi.
Về lựa chọn màng nào (kích thước) thì các bác lên chọn loại phổ thông để sau này thay thế đơn giản, ko lại bị nhà cung cấp ép giá. Màng thông thường nhất là kích thước 4040 (tức là 4inch D x 40inch H), công suất đạt 370L, cực đại có thể trên 400L. Nếu muốn công suất lớn hơn, chỉ việc đấu màng liên tục vào nhau, hoặc song song (hai màng đấu liên tục trong vỏ màng ro 4080). Nếu các bác chọn các loại 1 màng 4080 (D 10 x H 200cm) thì tương đương 2 màng 4040, cái này ít được tiêu thụ hơn, giá thì khi nào thay thế sẽ biết!
ở đây là bảng thông tin rất hữu ích cho các bác chọn màng này>>
cảm ơn các bác đã đọc!!!

hanzo4all

Cây công nghiệp
Cảm xúc
3
Gắn làm gì mà tới 4 màng 4040 cho vất vả vậy,chọn 8040 cho nó khỏe.
Mà nếu bạn 4 màng đi nữa thì cũng gắn song song , ai lại đi gắn nối tiếp làm chi.

Hồi xưa khi mình còn theo nghề nước cấp thấy rất nhiều cty bán RO hay gắn kiểu song song như thế này. Theo mình thì ko nên quá lạm dụng, lắp ss có ưu điểm là áp bơm nhỏ tuy nhiên lượng nước thất thoát sẽ lớn, cái này giải thích rất mất thời gian tuy nhiên với các bạn chuyên đi lắp đặt thiết bị RO mình khuyên nên sử dụng phần mềm thiết kế của hãng sx loại membrane đó nhé, có thể lúc đầu hơi rắc rối 1 tý nhưng đảm bảo với bạn nó sẽ giúp bạn tìm ra phương án tối ưu, phần mềm này rẽ cảnh báo cho bạn nến bạn thiết kế quá giới hạn chịu đựng của màng (chỉ số LSI, tổn thất áo suất qua màng...), thiết kế RO phải luôn đi kèm với tính chất nước đầu vào không thể chỉ dựa vào lưu lượng. Mình đã từng đi bảo hành cho 1 cty nọ, họ khăng khăng là mình đúng và đổ lỗi cho chất lượng màng nhưng thực tế thì họ đã máy móc áp dụng design của mình (kiểu song song í) vào 1 nguồn nước có độ cứng cực cao kết quả làm màng bị đóng cáu sau 2 tuần vận hành:30:.
Mỗi hãng membrane đều có phần mềm thiết kế riêng, và hầu hết đềy free download, mình thường dùng màng của Osmonic nên hay dùng phần mềm Winflow, cái này rất dễ sử dụng. Cá bạn dùng PM này tính toán và xuất ra kết quả đưa cho khách hàng => nhìn rất là Pro hehe.

Regards
Hanzo

hanzo4all

Cây công nghiệp
Cảm xúc
3
Công suất bơm tất nhiên là phụ thuộc vào cánh bơm rồi. Tuy nhiên cái này ko có ý nghĩa lắm, chọn công suất thì chọn theo lưu lượng và cột áp thôi. Có điều là bơm RO thường chọn là bơm trục đứng nhiều tầng cánh, chưa thấy ai xài 1 tầng cánh cả :). Còn điều này nữa các bạn chú ý là bơm trục đứng này cần một áp suất nước ở đường hút đủ lớn để hoạt động (khoảng 2 -3 bar gì đó, các bạn đọc thêm về NPSH của bơm sẽ hiểu) nên các bạn sẽ thấy một số hệ thống có gắn 1 bơm ly tâm đơn để tăng áp đầu vào khi nguồn nước có áp nhỏ (từ bồn chứa chảy vào chẳng hạn).

P/S. Hanzo bỏ nghề lâu rồi, bây giờ chuyền sang quản lý vận hành, chỗ mình cũng có xài RO, lâu lâu ngứa nghề nên vào đây 8 í mà :D.

ndff

Mầm xanh
Cảm xúc
1
Công suất bơm khả dụng là P2, tương ứng với Q lưu lượng và H cột áp.
P2 = P1 x efficiency.
P1 chính là công suất điện
Efficency phụ thuộc vào : kết cấu cánh, ma sát phốt, trục & bạc đạn.
Bơm càng xịn thì efficiency càng cao. Bơm cao áp đa tầng cánh cỡ như Grundfos CR - CRN
thì EPA đạt được khoảng 45-55% ở điểm chạy tối ưu.
Hanzo là người gần như là giỏi nhất trong xử lý nước cấp của khoa MO BK từ trước đến nay. Rất tiếc lại bỏ nghề.

Phantantuan9076

Mầm xanh
Cảm xúc
0
em đang làm đồ án môn học mà tìm tài liệu không ra để đề xuất công nghệ,đề tài của em là:xử lý nước cấp cho ngành dệt nhuộm có công xuất 1200m3/ngđ:anh chị nào có thể giúp em 1 công nghệ nào được không ạ?dưới đây là đầu vào của nước nguồn anh chị cố gắng giúp đỡ em với nha!thanks anh chị nhiều.có gì anh chị gửi mail giúp em nha.phantantuan@gmail.com
Stt Chỉ tiêu Đơn vị Nồng độ
1 Ph 3.2
2 Độ đục N.T.U 1.5
3 Độ màu (Pt-Co) 2
4 Độ kiềm Mgđl/l 2.1
5 Tôngr chất rắn hòa tan Mg/l 500
6 Tỏng hàm lượng các muối hòa tan Mg/l 300
7 Hàm lượng sắt tổng Mg/l 28
9 Độ oxi hóa Mg/l 5.2
10 Hàm lượng co2 có trong nước nguồn Mg/l 120
11 Nhiệt độ 0c 22

xiaoxiao

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Công suất bơm khả dụng là P2, tương ứng với Q lưu lượng và H cột áp.
P2 = P1 x efficiency.
P1 chính là công suất điện
Efficency phụ thuộc vào : kết cấu cánh, ma sát phốt, trục & bạc đạn.
Bơm càng xịn thì efficiency càng cao. Bơm cao áp đa tầng cánh cỡ như Grundfos CR - CRN
thì EPA đạt được khoảng 45-55% ở điểm chạy tối ưu.
Hanzo là người gần như là giỏi nhất trong xử lý nước cấp của khoa MO BK từ trước đến nay. Rất tiếc lại bỏ nghề.

Đậm đậm: ai vậy ta?

chiphuc113

Hạt giống tốt
Cảm xúc
0
Không có bơm thì không có màng RO, rất đơn giản như vậy. May mắn chúng ta có một vài loại bơm có thể dùng trong RO:

1. Bơm li tâm một giai đoạn.
2. Bơm li tâm nhiều giai đoạn
3. Bơm piston
4. Bơm màng (diaphargm)

Chọn bơm cho RO không phải đơn giản, ở đây mình chỉ đưa ra một cách chọn đơn giản. Cần thêm tư vấn từ nhà sản xuất.

Cách lựa chọn theo áp suất làm việc

1. Áp suất đến 10 bar, dùng bơm li tâm một giai đoạn
2. Áp suất đến 26 bar thì dùng bơm li tâm nhiều giai đoạn.

Ngoài ra người ta còn chọn bơm theo lưu lượng và áp suất cùng một lúc.
a oi cho e hoi xiu dc khong

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua