Ứng dụng Gom Rác GRAC

Có nên quay về học tiếp chuyên ngành môi trường ?

• Thread starter Hải Anh
  • Ngày gửi
H

Hải Anh

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Mình đang đắn đo không biết có nên quya về học tiếp chuyên ngành môi trường không? Trước đây khi vào chuyên ngành mình lại chọn Hóa thực phẩm, giờ thì đang bắt đầu tìm hiểu lại.
Rất mong sự giúp đỡ và chia xẻ của mọi người.

Việc làm ngành môi trường

Mình đang đắn đo không biết có nên quya về học tiếp chuyên ngành môi trường không? Trước đây khi vào chuyên ngành mình lại chọn Hóa thực phẩm, giờ thì đang bắt đầu tìm hiểu lại.
Môi trường là một ngành HOT hiện nay, xu thế chung của phát triển của tất cả quốc gia, cộng đồng thì khi kinh tế phát triển, người ta quan tâm tới sức khỏe - và môi trường sống, khi đó nhằm vào môi trường đầu tiên

Tuy nhiên, thực tế ngành Môi trường ở Việt Nam vẫn chưa được đánh giá đúng mức, một phần vì nhận thức, một phần vì trình độ, điều kiện phát triển của chúng ta. Vì vậy cơ hội, và điều kiện việc làm trong ngành môi trường cần được cân nhắc.

Mình đang học về môi trường - không phải nguyện vọng ban đầu - nhưng cảm thấy rất hay, cho mình chọn lại, mình vẫn đi con đường này. Mặc dù, tương lai thì là một cái gì đó không muốn nghĩ tới.
Mình chỉ nghĩ là, bản thân mình phải muốn, thực sự cố gắng nỗ lực trước đã. Và điều quan trọng là phải dám tự chịu trách nhiệm với quyết định của mình, người khác chỉ có thể định hướng cho bạn, còn đi trên con đường đó là chính bản thân bạn mà.

Đây là một bài mình đã đọc được trên fr moitruongxanh.info, mình thấy nó giúp mình có thêm niềm tin cho chọn lựa của mình, mình post lên cho bạn tham khảo.

Bạn đọc thêm topic này nhé.
http://yeumoitruong.com/forum/showthread.php?t=950

Theo tôi, thị trường việc làm ngành không thiếu, nhưng
phần thị trường dành cho những ai từ mức trung bình
trở xuống thì tất nhiên không có nhiều.
Trước tiên
phải xem lại bản thân xem mình đã nỗ lực hết sức
để theo đuổi ngành học của mình chưa rồi mới nói
đến chuyện xã hội tạo điều kiện gì cho mình. Các
tỉnh đều có chủ trương thu hút đội ngũ tân kỹ sư
học giỏi về tỉnh làm việc với những điều kiện ưu
đãi chỉ có trong mơ như tạo chỗ ở, công việc, hỗ
trợ tiền và các chính sách xã hội ưu đãi. Nhưng có ai
chịu đâu.

Điều thứ 2 nữa là các bạn mới ra trường hãy đừng
xác định vấn đề lương lên quá cao. Hãy xác định cho
bản thân mình rằng mình sẽ bỏ ra 1 thời gian để học
lấy kinh nghiệm và kiến thức. Mức lương có thể không
cao nhưng những kiến thức thu thập được sẽ là đôi
cánh cho ta bay xa hơn trong sự nghiệp.

Điều thứ 3, tôi rút ra được điều này khi trò chuyện
với những người bạn của tôi đang điều hành các doanh
nghiệp tham gia
đang hoạt động trong lĩnh vực môi trường: sự trung
thành, điều này hầu như không có trong những tân kỹ sư
có chút kiến thức. Chỉ sau khi làm việc một thời gian,
kiếm được chút quan hệ là các bạn trẻ này đã nảy
sinh những ý tưởng muốn bứt phá ra làm riêng. Đây là
một hạn chế nhất là đối với những bạn từ Hà Nội
vào TP.HCM lập nghiệp. Trước kia các doanh nghiệp MT ở TP
rất muốn tuyển các bạn tân kỹ sư từ HN nhờ các kiến
thức cơ bản đã được đào tạo khá kỹ luỡng, nhưng
hiên nay, người ta sợ lắm, thôi thì tuyển trong TP luôn
cho chắc ăn, có được người làm lâu dài mà hổng sợ
mất mối làm ăn. Cái điều này xuất phát từ sự đánh
giá chưa đúng mức vào bản thân và phong cách làm việc
thiếu tính chuyên nghiệp.

Điều thứ 4: các kiến thức cần thiết cho công việc.
Để có thể tự trang bị cho mình những kiến thức cần
thiết ra đi làm không phải là chuyên một sớm 1 chiều.
Nó phải là cả một quá trình cần cù nghiên cứu. Hãy
luôn đặt ra các câu hỏi "tại sao" ngay từ khi còn ngồi
trên ghế ở giảng đường đại học và cố gắng tự
trả lời điều đó. Tôi tin rằng gần như tất cả các
giảng viên của bạn đều sẵn sàng giải đáp thắc mắc
của bạn nếu điều đó thực sự dành cho khoa học. Có
như vậy khi ra trường các bạn mới có thể nhanh chóng
nhất tiếp cận được với thực tế công việc mà không
bị sốc. Tiếng anh nói riêng và các ngoại ngữ khác nói
chung đều cần thiết đối với ngành môi trường, vì như
các bạn đã nói phía trên đó là do mối quan hệ rộng
lớn của ngành môi trường với cuộc sống và với các
lĩnh vực khoa học khác.

Điều thứ 5: Bạn hãy tự hỏi xem có bao giờ mình làm
được điều gì đó cho mọi người chưa? Nếu đã xác
định theo đuổi ngành môi trường thì hãy nghĩ đến
điều đó. Hãy làm việc với lương tâm, với tình yêu
của con người dành cho cộng đồng của mình, chắc chắn
bạn sẽ tạo ra những cơ hội tốt đối với bản thân.
Tất cả những điều đó thực chất là "phải biết mình
là ai", Hãy sống chân thành và hãy quan tâm đầu tư thực
sự cho chính bản thân mình.
Tương lai luôn ở phía trước và lao động ngày hôm nay
sẽ được đền đáp xứng đáng vào ngày mai.
Chúc các bạn tân kỹ sư thành công trên con đường sự
nghiệp của mình.

Tiếng Anh: Quá cần thiết đối với người học môi
trường vì đa số tất cả các tài liệu đều bằng
tiếng Anh. Các tài liệu Made in Việt Nam đều từ cũ đến
rất cũ, sơ sài và đặc biệt thiếu về công nghệ mới,
các phương pháp tính và thiết kế...
Quen biết: Tất nhiên quen biết thì tốt rồi, nhưng nếu
không quen thì cũng thiết gì cơ hội đối với những bạn
mới ra trường. Hiện giờ có rất nhiều cơ quan của
nước ngoài hoặc cơ quan tư nhân, cổ phần... luôn xét
tuyển dựa trên năng lực.
Công việc: Nếu bạn đơn thuần chỉ nghiên cứu, làm ĐTM
... thì đơn giản. Nhưng để thiết kế một Nhà máy xử
lý nước thải, khí thải hay các lò đốt chất thải
rắn, bạn phải:
1. Định hướng được phương pháp xử lý: Thiết kế sơ
đồ công nghệ. Đối với một số chất hay một số
loại nước thải dễ xử lý thì đơn giản rồi, nhưng
với những loại khó xử lý như nước rích rác, nước
thải 1 số nhà máy đường (COD>100.000 => Dã man chưa),
nước thải chế biến cao su.... mà ở VN chưa có 1 sơ đồ
xử lý tối ưu thì bạn phải làm thí nghiệm rất nhiều,
chạy pilot và đọc các tài liệu nước ngoài (=>Tiếng Anh
phải khá).
2. Phải biết thiết kế, vẽ trên máy tính (Phổ thông là
Autocad). Hình như ở các trường ĐH chưa được học mấy.
3. Nếu làm giám sát 1 công trình: Đòi hỏi bạn phải có 1
kinh nghiệm nhất định tại công trường. Việc này vừa
học vừa làm mãi rồi cũng quen.
4. Thất bại là mẹ đẻ của thành công: Không nản lòng.
5. Rèn luyện được kỹ năng giao tiếp như Longtoo nói.

Học ngành môi trường là học ngành mở, có thể làm
việc trong nhiều lĩnh vực và ngành nghề cũng như các
loại hình cơ quan khác nhau (Viện nghiên cứu, doanh nghiệp,
tổ chức phi chính phủ...). Chính vì rộng như vậy nên
bất kỳ kiến thức bổ xung nào cũng rất cần thiết và
bổ ích. Nếu ban có định hướng công việc như bây giờ
thì rất tốt. Theo kinh nghiệm của toi, sau khi học môi
trường mà đi làm cho NGO rất thú vị, đây là môi
trường tốt để rèn luyện và học cách làm việc mới.
Còn nếu học xong mà có thể xin vào cơ quan nhà nước thì
bổn cũ soạn lại: ngoại ngữ + vi tính .....> mặc dù vào
đó có khi chẳng bao giờ có cơ hội sử dụng. Tốt nhất
là ban nên tham khảo các trang web tuyển người như:
vietnamworks.com để tìm hiểu xem các nhà tuyển dụng họ
cần gì để mình chuẩn bị. Thực ra yêu cầu công việc
thay đổi đa dạng theo các dự án khác nhau. Hy vọng ban
thành công.

Sửa lần cuối:

daibangxanh

Well-Known Member
Cho ĐBX nói lên cảm xúc về ngành nghề của mình chút nhé.

Khi còn học đại học chưa biết ra trường làm gì
Mới ra làm thì cái j cũng lạ muốn học hỏi
Khi làm dc vài tháng thì xác định muốn có tiền phải giỏi
Sau 1 năm và đến bây giờ muốn có tiền thì phải dựa vào các mối quan hệ là chính
Đôi khi các bạn thấy nhiều cái bất công, vô lý bạn nên thích ứng với nó vì tồn tại phải phù hợp, thích ứng với hoàn cảnh môi trường hiện tại. Đây là điều mà ai cũng biết đó là thế:02:

theo mình thì riêng giỏi cũng có thể kiếm được nhiều tiền đấy, nhưng ngành môi trường cứ phải đi kèm với ngoại ngữ mới phát triển được. Quan trọng nhất là do chính mình, bạn hãy cứ lựa chọn, và khi đã chọn rồi cố gắng hết sức để đi theo điều đã chọn đấy, yêu thích + đam mê + làm thường xuyên = rất giỏi^_^

cvty_84

Các bạn nói về ngành môi trường thì các bạn nói nhiều về mặt tốt của ngành nhưng còn mặt xấu thì các bạn lại lẩn tránh đi. Môi trường thì rộng quá mình chỉ nói về mảng xử lý nước thải thôi!
- Với hệ thống xử lý nước thải: Giai đoạn khởi động, hệ thống chỉ tếp nhận một phần như vậy phần nước thải còn lại sẽ về đâu.
- Khi hệ thống gặp sự cố, nước thải đi về đâu?
- Khi nghiệm thu, cty môi trường có pha loãng nước thải để đạt tiêu chuẩn xả thải không?
- Có bao giờ các bạn kỹ sư môi trường nghĩ chiếc áo mình đang mặc nó màu gì không? Riêng tôi thì nó có màu đen chứ không phải màu xanh!
- Lương kỹ sư môi trường cũng khá. Nhưng để đạt được mức khá đó thì cũng phải trải nghiệm và va chạm nhiều.
- Và một điều chắc chắn là chủ đầu tư xây dựng hệ thống xử lý nước thải chẳng qua là đối phó với nhà nước, còn công ty về trường thì lợi nhuận là trên hết chứ ko phải xử lý môi trường.
- Về mảng tư vấn môi trường (báo cáo giám sát, DTM,....) thì có sẵn form, cứ làm rồi quen, còn các mẫu đo đạc giám sát thì có khi chỉ là lấy mẫu và phân tích trên giấy và kết quả cũng ở trên giấy! (cũng có thể đây là 1 cách bảo vệ môi trường!)
- Về kết quả phân tích các chỉ tiêu: Tùy vào mối quan hệ, hay .... mà kết quả phân tích của công ty bạn sẽ có kết quả đẹp.
* Bạn muốn chọn một ngành mới, hãy tìm hiểu nó có phù hợp với mình không, mình có thể làm gì kẻo bạn lại hụt hẫng một lần nữa!

Sau 2 năm - mình đã khác...

Đi kiếm việc làm thì ước gì mình học kinh tế - sẽ dễ dàng kiếm được 1 công việc hơn!!! Lương cao hơn nữa!

Còn MT ư - nếu thuần kỹ thuật thì rất ít lựa chọn - bạn sẽ phải rất giỏi TA - nếu thưccj sự rất giỏi thì sẽ có nhiều đường để làm đúng ngành và trái ngành hơn.

Còn tầm tầm bậc trung - rất khó nếu không muốn nói là cực kỳ khó để tìm được 1 công việc về ngành.

Còn đã học rồi - nếu thực sự có đam mê, và muốn theo đuổi nghề này thì chịu khó trau dồi kiến thức đi - càng nhiều càng ít - và TA nữa - nếu không thì chẳng làm được việc gì đâu - Mình không nói tới những đối tượng có sẵn chỗ trong CQNN nhé. CÓ sẵn chỗ thì bạn sẽ dễ dàng có công việc hơn.

Còn nếu không thiết tha gì - càng học càng tệ - không còn chút đam mê gì - thì nghỉ ngay cho sau này đỡ hối tiếc - tuy nhiên cũng lưu ý là thực tế có rất nhiều trường hợp làm rồi mới yêu - nên có những lúc chọn lựa theo cảm tính sẽ khiến bạn mất đi nhiều cơ hội tốt.

Vài lời chia sẻ vậy thôi - vì bây giờ cho mình chọn lựa lại - thì chắc chọn học kinh tế rùi - nhất là con gái học ngành kỹ thuật khổ lắm - tính chất công việc không phù hợp lắm mà. Đó là trường hợp đã kiếm được việc - chứ chưa nói giờ hầu như toàn yêu cầu - CHỈ TUYỂN NAM!!!

- Còn công việc ư: Mình thấy có 3 hướng:

1. CQNN - cần gì ai cũng bít

2. Công ty MT tư nhân của VN: cần kinh nghiệm, ưu tiên nam, đòi hỏi khủng lắm - thường là CNMT nhìu hơn

3. QLMT, HSE cho mấy công ty nước ngoài: hợp với nữ hơn - bạn cần TA đủ dùng - và nền tảng kiến thức MT - cùng với mức IQ để có thể đào tạo được ^^!

4. DỰ án NGOs - TA cực kỳ pro - cái này khỏi nói - yêu cầu chung là cần TNĐH + TA + PV để đi làm có kinh nghiệm ban đầu

...

Tóm lại là.. Mình thấy thế đó! CHúc các bạn học tốt và nên có định hướng cho mình để đỡ lãng phí thời gian!

hoahiep

Active Member
Các bạn nói về ngành môi trường thì các bạn nói nhiều về mặt tốt của ngành nhưng còn mặt xấu thì các bạn lại lẩn tránh đi. Môi trường thì rộng quá mình chỉ nói về mảng xử lý nước thải thôi!
- Với hệ thống xử lý nước thải: Giai đoạn khởi động, hệ thống chỉ tếp nhận một phần như vậy phần nước thải còn lại sẽ về đâu.
- Khi hệ thống gặp sự cố, nước thải đi về đâu?
- Khi nghiệm thu, cty môi trường có pha loãng nước thải để đạt tiêu chuẩn xả thải không?
- Có bao giờ các bạn kỹ sư môi trường nghĩ chiếc áo mình đang mặc nó màu gì không? Riêng tôi thì nó có màu đen chứ không phải màu xanh!
- Lương kỹ sư môi trường cũng khá. Nhưng để đạt được mức khá đó thì cũng phải trải nghiệm và va chạm nhiều.
- Và một điều chắc chắn là chủ đầu tư xây dựng hệ thống xử lý nước thải chẳng qua là đối phó với nhà nước, còn công ty về trường thì lợi nhuận là trên hết chứ ko phải xử lý môi trường.
- Về mảng tư vấn môi trường (báo cáo giám sát, DTM,....) thì có sẵn form, cứ làm rồi quen, còn các mẫu đo đạc giám sát thì có khi chỉ là lấy mẫu và phân tích trên giấy và kết quả cũng ở trên giấy! (cũng có thể đây là 1 cách bảo vệ môi trường!)
- Về kết quả phân tích các chỉ tiêu: Tùy vào mối quan hệ, hay .... mà kết quả phân tích của công ty bạn sẽ có kết quả đẹp.
* Bạn muốn chọn một ngành mới, hãy tìm hiểu nó có phù hợp với mình không, mình có thể làm gì kẻo bạn lại hụt hẫng một lần nữa!
bạn này nói gì kì dzậy, ko bít có phải dân trong nghề hem nữa :005: nước thải giai đoạn khởi động tiếp nhận chỉ 1 phần, vậy trước khi khởi động toàn bộ đi về đâu, giờ mới khởi động đã giảm đc 1 phần rồi mún kí gì nữa. Xây dựng thôi mà, có phải thần tiên đâu mà ùm cái mất hết đc...thiệt tình. Còn khi htxlnt gặp sự cố, cực chẳng đã mới phải xả ra ngoài, nhưng mà khái niệm ô nhiễm môi trường ko lẽ bạn ko biết, khi nào vượt quá mức tiếp nhận thì mới nói, đằng này chỉ là nhất thời để khắc phục sự cố thì ảnh hưởng bao nhiêu, tất nhiên là gặp sự cố thường xuyên là câu chuyện khác....
Về phần nghiệm thu mà pha loãng theo mềnh chỉ có mấy ctrinh nhỏ, cái này cũng là do chủ đầu tư thích giá rẻ nên chọn mấy cty chụp giựt để rồi tốn tiền mà chẳng đc cái gì
Còn về tư vấn mt thì ai cũng bít là kí rì rồi chẳng bàn làm gì :32:

uhm, ngàng nghề nào chẳng có mặt này mặt kia, riêng t thì nghĩ là nghề mt hay nhưng ng làm fai có cái tâm rất lớn và nhiệt tình lắm vì theo nghề thật sự rất vất dù là xử lý hay bên quản lý. bạn đang học ngành khác muốn tìm hiểu về bên mt thì ok thôi, nhưng nên cân nhắc chọn theo ngành nào là chính chứ chạy qua hàng nc vs cả 2 thì phí công.