Có phải lập hội đồng bảo hộ lao động?

hanhtm

Mầm 2 lá
Bài viết
27
Nơi ở
Ha noi
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Chào các anh chị,
Công ty em trong tòa nhà thuộc thành phố, có khoảng 2000 nhân viên, ngành nghề của công ty
là tạo ra dữ liệu thiết kế AUTO CAD, toàn bộ nhân viên làm việc trên máy tính trong văn phòng.

Thông tư 01/2011/TTLT-BLDTBXH-BYT Điều 13 khoản 1 có ghi:
"1. Cơ sở lao động có tổng số lao động trực tiếp trên 1.000 người thì phải thành lập Hội đồng bảo hộ lao động. Đối với các cơ sở lao động khác thì có thể thành lập Hội đồng bảo hộ lao động, nếu thấy cần thiết và đủ điều kiện để hoạt động."

Vậy bên em có phải thành lập Hội đồng bảo hộ lao động hay không?
Em hơi thắc mắc ở chỗ điều kiện thông tư nêu là "lao động trực tiếp", tức em hiểu nôm na như là công nhân
sản xuất đứng máy trực tiếp sản xuất ra sản phẩm.
Nếu em hiểu đúng thì bên em không có nghĩa vụ phải thành lập Hội đồng bảo hộ lao động có phải không?
Cảm ơn anh chị.
 

Ms Bean

Cây đầu làng
Ban Quản Trị
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Chào bạn, hiện nay ở VN cũng đang tranh cãi việc này

Em hơi thắc mắc ở chỗ điều kiện thông tư nêu là "lao động trực tiếp", tức em hiểu nôm na như là công nhân
  • một số người cũng suy nghĩ giống bạn, tức là ám chỉ "người lao động chân tay"
  • Một số người khác thì suy nghĩ giống mình tức là: lao động trực tiếp là lao động tự công ty ký hợp đồng lao động.
Ví dụ: công ty A sử dụng 200 công nhân nhưng thuê mướn nhân công thêm 100 công nhân qua công ty B chuyên cung ứng lao động
Có thể nói công ty A có 300 lao động tạo ra sản phẩm, nhưng 200 công nhân là trực tiếp do bên A ký hợp đồng và trả lương.

Và lưu ý: trong luật lao động không nói rõ người lao động là trí óc hay lao động chân tay nhé
 
scroll-topTop