Ứng dụng Gom Rác GRAC

Có phải Quan trắc nước và không khí khi làm ĐABVMT đơn giản không???

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Nếu dự án có dự án đầu tư thì bạn chắc chắn là phải quan trắc thì mới có kết quả để viết ở chương 2 được, nếu dự án không có dự án đầu tư thì không cần quan trắc bạn à
Tình hình là công ty này đang hoạt động, số vốn chỉ 5 tỉ thôi. nếu không quan trắc thì làm sao viết được lượng bụi, nước thải, độ ồn bao nhiêu? xin pro chỉ giáo em với. hay là pro có Đề án đơn giản nào không cho em tham khảo với. mail em vietlinh22@gmail.com

Mình đã nói với bạn rồi, bạn tham khảo phụ lục của thông tư 01 về mẫu đề án bảo vệ môi trường đơn giản đối với dự án có dự án đầu tư và không có dự án đầu tư nhé, bạn nên hỏi xem họ có dự án đầu tư hay không. 5 tỷ đồng thì chắc là có dự án đầu tư rồi, nếu có thì bạn phải quan trắc

Mình đã nói với bạn rồi, bạn tham khảo phụ lục của thông tư 01 về mẫu đề án bảo vệ môi trường đơn giản đối với dự án có dự án đầu tư và không có dự án đầu tư nhé, bạn nên hỏi xem họ có dự án đầu tư hay không. 5 tỷ đồng thì chắc là có dự án đầu tư rồi, nếu có thì bạn phải quan trắc
mình đã hỏi và họ trả lời là không có dự án đầu tư, mà theo mình biết là >15 tỉ mới được gọi là dự án đầu tư phải không?? mình gửi kèm file mình làm mong pro góp ý cho mình với

Đính kèm

Mình thì không rõ về bao nhiều tiền thì có dự án đầu tư, cái này mình chưa tìm hiểu nhưng mà có đơn vị mình làm 8 tỷ đã có dự án đầu tư rồi. Khi dự án không có dự án đầu tư thì bạn chưa cần phải quan trắc bạn à. Trong chương 2 đối với đề án đơn giản không có dự án đầu tư có viết : Đối với các loại chất thải rắn, lỏng và khí: Liệt kê nguồn phát sinh chất thải, tổng lượng/lưu lượng thải (kg,tấn,m3) của từng nguồn và của cả cơ sở trong một ngày đêm (24 giờ); biện pháp quản lý, xử lý. Mình nghĩ là nó khá đơn giản.
Về cơ bản đề án bạn viết là được, hơi sơ sài chút, phần phụ lục bạn lại copy ở phần đề án đối với trường hợp có dự án đầu tư nên dễ gây ra hiểu là có phần kết quả phân tích

Nhiều biện pháp quản lý xử lý(như quản lý chất thải nguy hại, biện pháp giảm bụi, chất thải rắn thông thường) bạn đưa ra quá chung chung, không tạo tính thuyết phục cho người đọc. Nhưng mà thương các phòng họ ít đọc cái đề án đơn giản này lắm

Pro cho em hỏi câu nữa, nếu không dùng quan trắc để đo lượng bụi, thì theo lý thuyết ta có thể tính lượng bụi phát sinh trong nhà máy như thế nào vậy?? cụ thể là trong công ty may như nhà máy em đang làm đó, còn mỗi cái tính lượng bụi nữa là xong mà không bít làm như thế nào, hic pro giúp em với. thank bác nhìu

Về lượng bụi tính thật khó, nếu như thi công còn tính được, đằng này đang hoạt động rồi. Vì thế đối với lượng ụi bạn nên viết kiểu chung chung thôi, nói đến thành phần, nguồn phát sinh biện pháp là được rồi, các loại khí trong quá tình hoạt động viết dưới dạng lý thuyết là ok bạn à

mình đã hỏi và họ trả lời là không có dự án đầu tư, mà theo mình biết là >15 tỉ mới được gọi là dự án đầu tư phải không?? mình gửi kèm file mình làm mong pro góp ý cho mình với
Xin trả lời bạn như sau:
- Tùy địa phương mà người ta có yêu cầu quan trắc hay không? ( Để giám sát xem cơ sở phát sinh ô nhiễm như thế nào)
- Dự án dưới 15 tỷ không thuộc danh mục đầu tư đặc biệt ( An ninh quốc phòng, môi trường sinh thái, giáo dục....) thì không phải làm dự án đầu tư. Người ta xin dự án đầu tư để thuê đất và chuyển đổi mục đích sử dụng đất

Quy định nào bắt buộc phải quan trắc? (đối với đề án BVMT đơn giản). Những trường hợp vừa mới đổ xong mặt bằng (san lấp) xong thì sao? cấu trúc theo TT 01 không nói cụ thể, nếu bắt đánh giá môi trường nền (hoặc nước/khí thải sau xử lý) thì nói luôn trong đó, cứ chung chung mỗi nơi hiểu một kiểu cùng 1 quy định. Đọc cái đó đã thể hiện ngay sự thiếu quan tâm đến môi trường từ TW xuống rồi. Thực ra đánh giá môi trường thì có ĐTM là chi tiết cụ thể (vì mấy ông phải làm tới lên tham mưu soạn thảo cụ thể) còn từ cấp huyện xuống thì chung chung (chúng mày muốn làm gì thì làm tao không quan tâm==> mỗi người hiểu một kiểu. Cùng 1 dự án nơi thì bắt phải quan trắc, nơi thì không. Mong rằng sau này sẽ có sự quan tâm hơn từ TW để tạo nền tảng cho địa phương thực hiện tốt, có hiệu quả. Các báo cáo môi trường thực sự đúng nghĩa là báo cáo môi trường. Đừng coi thường những doanh nghiệp nhỏ, nó gây ô nhiễm nhiều lắm đó, mà số lượng nó cũng khá đông đó.