Ứng dụng Gom Rác GRAC

Công suất thực < csuất thiết kế - Hiện tượng ==> Bùn nổi ở bể lắng

tmlbmn

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Dear các bạn!
minh hiện đang van hành hê thống xlnt công suất thiết kế 3000, c.suất thực tế:700.phương pháp xử lý là hóa lý + sinh học. Tuy nhiên sau xử lý hóa lý nước thải: COD còn 1700Mg/l. còn sau bể lắng 2: COD=200,N=120,P=1.7.

Hiên nay, ở bể lắng 2 của mình đang có hiện tượng nổi bùn li ti rất nhiều, và bọt khí nổi lên. mình đã lấy ống đong 1000ml bùn ở bể Aeroten, để lắng trong 30 phút: V=500ml nhưng vẫn còn bùn li ti nổi.

Mình nghỉ nguyên nhân do nồng độ nước đầu vào cao (COD =1700). mình dự định sẽ tăng hiệu xuất xử lý hóa lý, và tăng thời gian hồi lưu bùn,Mục đích pha loãng nồng độ nước đầu vào và tăng MLSS, giảm lượng bùn ở bể lăng.
mong các bạn góp ý và giúp đỡ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Snow_wolf

Active Member
Bùn nổi ở bể lắng, nitơ quá cao

Mình hiện đang van hành hê thống xlnt công suất thiết kế 3000, c.suất thực tế:700.phương pháp xử lý là hóa lý + sinh học. Tuy nhiên sau xử lý hóa lý nước thải: COD còn 1700Mg/l. còn sau bể lắng 2: COD=200,N=120,P=1.7.
Mình thấy Nitơ tổng của bạn còn rất cao [Total-N]=120 mg/l , trong khi tiêu chuẩn loại C của 5945-2005 cũng chỉ có 60 mg/l.
Bạn có công trình nào xử lí Nitơ hay ko? Hay chỉ xử lí dinh dưỡng thông qua quá trình xử lí BOD?

csuất thiết kế - Hiện tượng ==> Bùn nổi ở bể lắng

Dear các bạn!
minh hiện đang van hành hê thống xlnt công suất thiết kế 3000, c.suất thực tế:700.phương pháp xử lý là hóa lý + sinh học. Tuy nhiên sau xử lý hóa lý nước thải: COD còn 1700Mg/l. còn sau bể lắng 2: COD=200,N=120,P=1.7.
Nếu bạn tmlbmn có thêm chỉ tiêu BOD sau xử lí nữa thì đánh giá dễ hơn. Nhưng theo đánh giá của mình thì: Hệ thống của bạn chỉ xử lí ô nhiễm ở dạng hiếu khí nên có thể đầu ra đạt COD 200 mg/l đã là giới hạn có thể đạt được rồi. Bác lưu lâu nữa nó cũng chẳng giảm được bao nhiêu đâu.
Muốn giảm nữa thì phải xem xét lại công trình xử lí hóa lý đằng trước xem như thế nào.

Cám ơn các bàn đã góp ý.
Thời gian lưu của bùn của hệ thống mình là 60 ngày. F/M: 0.14. thời gian sục khí liên tục 24/24. công nghệ chỉ xử lý dinh duong qua bể aeroten. DO luôn duy tri từ 2-5mg/l.
Theo mình tuổi bùn quá lớn, thứ 2 chất dinh dữong thiếu (do vận hành thực tế nhò hơn nhiều so với thiết kế) nên các vi sinh vật hình sợi phát triển làm bùn nổi

Loteco

Member
Bạn nên xem lại tải bề mặt (thường từ 0.3-1m3/m2.h max 3m3/m2.h) và diện tích ngăn lắng đã đáp ứng đủ với thời gian các pha lắng chưa.
Sự lắng kém có thể do:
- Sinh khối nổi thường do pư khử nitơ trong các lớp skhối của bể lắng. Trong khi khử nitrat khí N2 được sinh ra, các bọt khí nhỏ liên kết với các đám skhối nổi lên bề mặt và tạo thành lớp nổi
- phát triển phân tán do : tải hữu cơ cao, tải hữu cơ thấp, hàm lượng oxy vượt quá, nhiễm độc
- skhối tạo búi do: thiếu oxy, thiếu chất dinh dưỡng, pH dao động, chất nền có thể phân huỷ dễ dàng
Từ những lý do và nguyên nhân trên mong bạn kiểm tra lại thông số khi vận hành --> khắc phục --> nước đầu ra đạt TCVN
Chúc bạn thành công!

tmlbmn

cam on cac ban da gop y giup do.
may hom nay minh da theo doi he thong. hien nay bùn hoạt tính ở bể aerotank ngay cang tồi tệ. hàm lượng bùn vi sinh ngày càng giảm.từ 500 giảm xuống còn 160 mg/l. các bạn có thể liệt kê ra tất cả các nguyên nhân ngoài những nguyên nhân trên không. thanks

Snow_wolf

Active Member
cam on cac ban da gop y giup do.
may hom nay minh da theo doi he thong. hien nay bùn hoạt tính ở bể aerotank ngay cang tồi tệ. hàm lượng bùn vi sinh ngày càng giảm.từ 500 giảm xuống còn 160 mg/l. các bạn có thể liệt kê ra tất cả các nguyên nhân ngoài những nguyên nhân trên không. thanks
Bạn có kiểm tra đầu ra ko? Nếu chất lượng nước đầu ra vẫn giữ tạm được thì ko nên lo làm gì. Chẳng qua là vi sinh tự giảm sinh khối đến mức cân bằng thôi.
Nhưng nếu chất lượng nước đầu ra giảm thì đáng ngại đấy.

H

Hải Anh close pass

Guest
Dear các bạn!

Hiên nay, ở bể lắng 2 của mình đang có hiện tượng nổi bùn li ti rất nhiều, và bọt khí nổi lên. mình đã lấy ống đong 1000ml bùn ở bể Aeroten, để lắng trong 30 phút: V=500ml nhưng vẫn còn bùn li ti nổi.

Mình nghỉ nguyên nhân do nồng độ nước đầu vào cao (COD =1700). mình dự định sẽ tăng hiệu xuất xử lý hóa lý, và tăng thời gian hồi lưu bùn,Mục đích pha loãng nồng độ nước đầu vào và tăng MLSS, giảm lượng bùn ở bể lăng.
Sau bể lắng 2: COD=200,N=120,P=1.7. vậy thì đâu đã đủ tiêu chuẩn thải? Nói cách khác hệ thống của bạn hiện xử lý không hiệu quả. Mặt khác, xét COD đầu vào = 1700mg/L thì lượng N2, P của bạn trong hệ thống bị dư
(BOD: N: P = 100: 5:1 - COD phiên về BOD để tính)
vấn đề ở bể lắng II của bạn có thể là:
- Kiểm tra DO. SVI, MLSS
- Tính F/M
- Khả năng bùn nổi là do quá trình Nitrate hóa và khử Nitrate hóa xảy ra.
Bạn có thể cung cấp thêm:
- Thể tích bể Ae.
- Giới thiệu sơ lược hệ thống
- Lưu lượng đầu vào trung bình, COD trung bình
Mình sẽ chia xẻ nhiều hơn.
P/S: COD đầu ra 1700mg/L chưa phải là lớn. Hệ thống mình dao động trên 2000mg/L mà đầu ra thường đạt loại A đấy:3:

Dear các bạn!

Hệ thống của bạn gần đây mới bị hay đã bị lâu rồi. Hệ xử lý hóa lý của bạn đã dùng những loại hóa chất gì? Theo mình thì bạn giảm lượng bùn là đúng. Nhưng bạn phải xem lại đầu vào của AE. Chứ đầu ra mà COD =200, N=120 là không ổn.