Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Nước thải Công trình nào đứng phía sau UASB ?

• Thread starter tranthanhthuy
  • Ngày gửi
T

tranthanhthuy

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Mình đang làm đồ án môn học Xử lý nước thải dệt nhuộm lúc đầu mình chọn công nghệ là bể sinh học aerotank. Nhưng giáo viên hướng dẫn không dồng ý và muốn mình đi theo hướng công nghệ UASB nhưng mình ko biết sơ đồ công nghệ như thế nào, có phải SCR ->bể thu gom ->máy ràng rác tinh ->bể diều hòa ->bể keo tụ ->bể tão bông ->bể UASB ->bể lắng 2 ->bể khủ trùng phải ko? có ai biết làm ơn chỉ mình với, mình bị trễ đồ án rồi. Sau bể UASB còn gì nữa ko? Làm ơn nhé. Thanks mọi người nhiều.

Snow_wolf

Active Member
Muốn khẳng định rằng đứng sau UASB là công trình gì thì bạn cần hiểu là công trình đó có chức năng xử lý như thế nào và nước thải sau UASB như thế nào.
UASB chủ yếu xử lý nước thải có nồng độ COD cao, nước thải đầu ra chưa đạt được mức độ làm sạch như thông thường do đó cần phải đưa qua xử lý hiếu khí .

T

tranthanhthuy

Guest
Mình hiểu nếu đầu ra của bể UASB còn cao thì phải xừ lý thêm 1 bước bằng bể aerotank. Nhưng mình ko biết nước thải dệt nhuộm sau khi đi qua bể UASB nồng độ COD còn cao ko?có phải xử lý thêm bằng bể aerotank ko?
COD đầu vào là 11000 mg/l quá cao nên phải đi theo hướng UASB phải ko? Độ màu là 37000 Pt- Co thì chỉ ảnh hưởng đến hóa chất đưa vào phần keo tụ tao bông phải ko?
Bạn có phần tính toán bể UASB ko?làm ơn cho mình xin với.
Cảm ơn bạn đã trả lời dùm mình.

có phải SCR ->bể thu gom ->máy ràng rác tinh ->bể diều hòa ->bể keo tụ ->bể tão bông ->bể UASB ->bể lắng 2 ->bể khủ trùng phải ko?
:32:

Cái sơ đồ gì mà ẩu dữ vậy pồ? :54:
Muốn có sơ đồ chính xác phải list vài thông tin cơ bản ra, rồi để mọi ng bàn tán. trong CN trên sau tạo bông k có bể lắng -> chạy vô UASB?, sau UASB có bể lắng 2?,

Vậy mà ông thầy cũng để cho SV làm ha ha,
Bạn cần dựa vào thông số thiết kế mà quyết định, đầu vào + đầu ra (mức độ đồ án môn học)
Lững chững bước vào nghiệp XLNT, còn nhìu thứ để học lại lắm. Chúc bạn thành công :56:

Chủ đề mới