Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Since 2007

Công trình thay thế cho Giàn Mưa để khử Sắt

tre-xanh

Cây công nghiệp
Cảm xúc
3

tre-xanh

Cây công nghiệp
Cảm xúc
3
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Đinh Ngọc Thái: Công suất bao nhiêu ban. Giờ không ai dùng dàn mưa đâu, dùng tháp ôxy hoá cao tải đi(công suất nhỏ), hay dùng thùng quạt gió vậy???
Công suất yêu cầu là 80m3/ngày.
Tháp oxy hóa cao tải là dùng hóa chất đó hả bạn? Cái này mình chưa biết?

Bạn biết tài liệu nào tham khảo về cái này ko?

Thùng quạt gió thì mình nên lấy vật liệu đệm là gì? Có phải giống như giá thể cho vi sinh hay ko? Sách thì nói vật liệu đệm chứ cũng chẳng nói nó làm từ gì nên cũng ngu phần này.

dinhngocthaihp

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Công suất nhỏ như vậy dùng tháp ôxy hoá cao tải thôi bạn à. Nguyên lý hoạt động của nó là:
- Nước từ giếng khoan bơm qua hệ thống Ejecter nó hút không khí xung quanh hoà trộn với nước thô.....(nguyên lý khử sắt thì vẫn thế).
- Cấu tạo tháp có các cửa bên trên thu khí và có cửa bên dưới xả khí CO2.
Mà bạn phải cho chất lượng nước đầu vào như thế nào(nếu gặp hàm lượng sắt cao hoặc sắt ở dạng keo thì phải cách khác).
Công suất tính theo giờ là bao nhiêu thì mới đưa ra kích thước cụ thể được(công suất nhỏ thì tính theo giờ thôi vì không hoạt động 24/24).

tre-xanh

Cây công nghiệp
Cảm xúc
3
Bạn miêu tả cả hệ thống xử lí dùng tháp oxy hóa cao tải đó phải ko?
Qui trình là: bơm-->ejector-->giàn cửa thu khí xả khí???-->lọc

Công suất nhỏ như vậy dùng tháp ôxy hoá cao tải thôi bạn à. Nguyên lý hoạt động của nó là:
- Nước từ giếng khoan bơm qua hệ thống Ejecter nó hút không khí xung quanh hoà trộn với nước thô.....(nguyên lý khử sắt thì vẫn thế).

Bạn đã có kinh nghiệm sử dụng Ejector chưa vậy? Lúc trước tui có sử dụng thử 1 cái ejector Made in Vietnam mà thấy lượng khí nó đưa vào yếu quá, Còn bơm thì bị áp dội ngược nên mau hư (do ejector trở lực khá lớn lưu lượng qua đó nhỏ ). Mà tui thấy mấy cái ejector Made in Vietnam này chẳng có thông số kĩ thuật gì hết trơn, làm sao mà dám tính toán thiết kế cơ chứ.

- Cấu tạo tháp có các cửa bên trên thu khí và có cửa bên dưới xả khí CO2.

Cái này chưa thấy, không biết có thể cho nói kĩ hơn cho mình chút được hơn.
Mà bạn phải cho chất lượng nước đầu vào như thế nào(nếu gặp hàm lượng sắt cao hoặc sắt ở dạng keo thì phải cách khác).
Công suất tính theo giờ là bao nhiêu thì mới đưa ra kích thước cụ thể được(công suất nhỏ thì tính theo giờ thôi vì không hoạt động 24/24).

Sắt ở dạng keo là sao bạn? Theo mình biết thì Sắt chỉ ở dạng Fe2+ trong thành phần muối tan Fe(HCO3)2, FeSO4 thôi mà.

Nhà máy nó chỉ yêu cầu là 80m3/ngày thôi, còn theo giờ thì mình chỉ cần tính trung bình thôi. Qtb = 80/24 = 3.33m3/giờ
Hệ thống hoạt động liên tục thì khi thiết kế kích thước nó mới nhỏ để giảm chi phí xây dựng xuống chứ bạn?

P

phong-lan

Guest
Giàn mưa khử sắt

Sắt ở dạng keo thì rất khó xử lý đó.

Bạn nói rõ hơn được ko? Sắt ở dạng keo là dạng gì? Khó xử lí như thế nào?
Nếu được thì cho mình nguồn tài liệu cũng được. Trước giờ chưa quan tâm đến mảng nước cấp, nên nghe nói đến sắt ở dạng keo cũng thấy hơi lạ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

phuonglt_ANZ

Cây công nghiệp
Cảm xúc
1
Mình thiết kế xử lí nước ngầm mà thiếu diện tích quá, ko làm giàn mưa đươc.
Có ai có ý kiến gì ko?

Bạn thử sử dụng ống venturi như trong xử lý khí ấy hoặc sử dụng máy sục khí thay cho dàn mưa, còn với bể lắng thì sử dụng lắng lamen (còn gọi là lắng bản mỏng đó). Nhưng chi phí hơi đắt đó nha (1m3 tấm lắng lamem giá 3,5 củ-triệu)

phuonglt_ANZ

Cây công nghiệp
Cảm xúc
1
Giàn mưa mà tốn diện tích thì ...kì quá. Bạn cho mình xem qua khu vực, và sơ đồ công nghệ được không ? mail mình là saobangdo1986@yahoo.com :swimming:

Mình ko có sơ đồ công nghệ. Nhưng dàn đã là giàn mưa thì phải tốn diện tích (tuỳ theo lưu lượng nước xử lý). Bạn thử tham khảo ở đây nha.
http://www.laodong.com.vn/Home/Nuoc...a-Noi-Khong-co-gi-dang-lo/200610/7944.laodong

tranmanh1986

Mầm xanh
Cảm xúc
0

GaCongNghiep

Mầm 2 lá
Cảm xúc
1
Bạn xem lại nhé 80m3/ng-đ khác 3m3/h đấy vài nếu nhu cầu sử dụng đều đều 3m3/h thì không vấn đề nhưng công ty ụp phát dùng 80m3 trong giờ hành chính thì hệ của bác nhanh tổn thọ lắm.
Nếu chủ đầu tư chịu dùng bộ 3m3/h thì cần quái gì diện tích mấy ra đặt bộ lọc nước giếng khoan bình to tí là thừa công xuất (chú ý loại lọc thẩm thấu nhé). Khổ thân bác lên đây mấy ông này xui dại, đến em đọc em cũng hoảng. Sắt keo hay không keo cũng chẳng quan tâm làm gì, đảm bảo nước trong vắt như nước mưa. tính sơ sơ diện tích chỉ khoảng 4m2 diện tích + 2,7m chiều cao không gian.

P/s all: theo tôi được biết sắt keo là 1 dạng sắt liên kết và bị các phân tử khác làm cho khả năng Fe2+ giảm tiếp xúc với O2 thành sắt dạng keo tụ Fe3+ và làm Fe3+ có oxy hóa được thì cũng chẳng liên kết được với nhau nên rất khó dùng PP lọc để loại bỏ. Nên sắt keo khi lọc thường có màu vàng vàng lọc đủ kiểu không hết, "thời xa xưa" rất nhiều người tự cho mình là cao thủ về xử lý đều ngã ngựa bởi không quyết toán được với chủ đầu tư (nước vàng vậy đ ai thanh toán cho). Nhưng bây giờ kiểu sắt này chỉ là trò trẻ con, cty xử lý nước nào cũng làm được, không làm được thì chẳng có việc mà làm.

Ai thấy hữu ích thì cám ơn nhé!

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua