Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Since 2007

Công văn xin đấu nối hệ thống xử lý nước thải

hirobkhn

Cây công nghiệp
Cảm xúc
28
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Hi all
Hiện tại bên em đang có một vài vấn đề khúc mắc cần giải quyết theo hướng viết công văn xin phép Sở. Không biết bác nào trong đây đã từng viết công văn xin đấu nối hệ thống nước thải Nhà máy I sang nhà máy II . Do nhà máy I không còn diện tích để xây dựng trạm xử lý theo đúng Đtm cam kết. 2 nhà máy cùng 1 chủ đầu tư.
Tks all!

CuongNguyen

Cây công nghiệp
Cảm xúc
59
Công văn thì mình chưa viết tình huống này bao giờ. Nhưng theo quan điểm cá nhân, có lẽ sẽ theo hướng điều chỉnh ĐTM. Mình cũng không rõ 2 nhà máy chung 1 chủ đầu tư của bên bạn hiện tại ĐTM đang ở tình huống như thế nào, nhưng mình đang nghĩ đến nđ 40/nđ - cp về hạng mục: "Mỗi dự dán chỉ có 1 ĐTM". Nếu theo hướng điều chỉnh, có thể phải điều chỉnh ở cả 2 nhà máy? Nhưng nếu tình huống như vậy, công trình bảo vệ môi trường sau này rất...khó. Có chăng theo hướng gộp 2 nhà máy vào 1 ĐTM. Quan điểm cá nhân, dù chưa biết thực tế bên bạn như thế nào, nếu sai sót mong bỏ qua.

hirobkhn

Cây công nghiệp
Cảm xúc
28
Nói ra thì khá dài, hiện tại bên mình nhà máy I đã vào hoạt động ổn định và gần max công suất . Theo phê duyệt ĐTM thì bên mình cần phải xây thêm 1 trạm mới và sắp đến deadline, nhưng cái khó là diện tích còn lại là 20% dành cho cây xanh nên ko thể gạn được nữa. Cùng với đó bên mình có 1 nhà máy 2 Xây dựng ngay cạnh nhà máy I và đang tuyển công nhân, trên giấy tờ là tách thành 2 nhưng thực tế là 1, bên mình có thêm 1 trạm mới ở nhà máy 2. Hiện tại để đối phó với kì audit sắp tới cũng như yêu cầu của pháp luật mình đang xin đấu nối gd1 vào gd2 .

CuongNguyen

Cây công nghiệp
Cảm xúc
59
Nhưng 2 nhà máy là 2 ĐTM độc lập, 2 dự án độc lập ít nhất là về mặt giấy tờ. Trạm mới ở nhà máy 2, mình nghĩ nếu theo ĐTM thì nó cũng sẽ chỉ phục vụ cho nhà máy 2, còn nếu nhà máy 2 chưa hoạt động mà phục vụ cho nhà máy 1 thì sẽ là sự thay đổi trong cả 2 ĐTM (công văn điều chỉnh ĐTM). Như bên mình hay gặp, viết công văn, Ủy ban cho thanh kiểm tra, xử phạt...rồi hướng dẫn (vì thực tế bên bạn k còn đất xây dựng công trình bvmt thì kiểu gì cũng có hạng mục xây không đúng). Nhưng thực sự như trường hợp của nhà máy bên bạn, mình chưa nghĩ ra phương án nào khả thi hơn là gộp 2 ĐTM vào làm 1?

hirobkhn

Cây công nghiệp
Cảm xúc
28
Nhưng 2 nhà máy là 2 ĐTM độc lập, 2 dự án độc lập ít nhất là về mặt giấy tờ. Trạm mới ở nhà máy 2, mình nghĩ nếu theo ĐTM thì nó cũng sẽ chỉ phục vụ cho nhà máy 2, còn nếu nhà máy 2 chưa hoạt động mà phục vụ cho nhà máy 1 thì sẽ là sự thay đổi trong cả 2 ĐTM (công văn điều chỉnh ĐTM). Như bên mình hay gặp, viết công văn, Ủy ban cho thanh kiểm tra, xử phạt...rồi hướng dẫn (vì thực tế bên bạn k còn đất xây dựng công trình bvmt thì kiểu gì cũng có hạng mục xây không đúng). Nhưng thực sự như trường hợp của nhà máy bên bạn, mình chưa nghĩ ra phương án nào khả thi hơn là gộp 2 ĐTM vào làm 1?
Đó cũng chính là vấn đề mình đang gặp, Hiện tại bên mình đang nghĩ phương án là sẽ xin đấu nối, cộng với đó là cam kết trong công văn sẽ chỉ tuyển đến 1 số lượng người nhất định . sau đó xin xây dựng bù trạm mà sở yêu cầu bên diện tích đất của nhà máy 2. Gộp thì mình đã tính rồi và đó là hướng giải quyết bền vững và an toàn nhưng cần thời gian dài để hoàn thành mà bên mình thì ko còn quá nhiều thời gian để chuẩn bị nữa. Gộp thành 1 là đi kèm , quan trắc tự động, GPXT, ĐTM, Iso ....

CuongNguyen

Cây công nghiệp
Cảm xúc
59
Đây chính là quy định mới của nghị định 40, vì 1 số doanh nghiệp trường chia nhỏ dự án ra để "né" luật (quan trắc tự động, xả thải, ĐTM cấp bộ...) bạn nói không sai, để gộp 2 ĐTM vào 1 thì là cả chặng đường dài và hàng tá thủ tục pháp lý. Nhưng mình đang thắc mắc, 2 dự án độc lập, làm sao người ta cho bạn đấu nối vào 1 đơn vị không có chức năng xử lý???
Bạn cứ gửi công văn lên cơ quan đã phê duyệt ĐTM để xin hướng dẫn vậy, có gì chia sẻ để mọi người cùng tham khảo.
Chúc bạn sớm có hướng đi thích hợp cho tình huống này.
Anh/chị/em ai có cao kiến thì cùng vào thảo luận.

lE qUANG vU

Mầm xanh
Cảm xúc
3
Hi all, mình đang làm tư vấn môi trường, trường hợp của bạn mình tư vấn như sau:
Nhà máy 2 của bạn đã xây dựng chưa? Nếu chưa, lập ĐTM mở rộng cho theo hướng nhà máy 2 là phần mở rộng của nhà máy 1, gộp cả phần đánh giá hiện trạng của nhà máy 1 vào (vì NĐ 40/2019 yêu cầu).
Về trạm XLNT, ĐTM trình bày xây trạm mới ở nhà máy 2 xem như modul 2 cho toàn dự án. modul 1 (trạm XLNT đang hoạt động) xử lý xong dẫn qua modul 2 xử lý tiếp, cải tạo lại các công trình đơn vị của modul 1 cho phù hợp.
- Bạn phải chấp nhận các rắc rối đi kèm (tùy vào quy mô, nếu có): ĐTM cấp bộ, quan trắc tự động, ....
- Trường hợp này, không ai ký văn bản xin đấu nối như ý tưởng của bạn đâu nhé !

hirobkhn

Cây công nghiệp
Cảm xúc
28
Hi Bạn. ĐTM của nhà máy 2 bên mình đã xong, và nhà máy cũng đang xây dựng gần hoàn thiện. Bên mình đang muốn xin đấu nối từ 1 sang 2, cùng với đó sẽ cam kết về quá trình tuyển công nhân chỉ dừng ở mức tổng công suất 2 trạm có thể xủ lý được, sau đó khi đến lượng người nhất định bên mình sẽ xây dựng trạm mới bù cho trạm cũ bắt buộc phải xây ở bên nhà máy 2. Mình biết là sẽ gặp rắc rối về khả năng viết lại DTM của giai đoạn 2, quan trắc tự động, cấp bộ... nhưng hiện tại là phương án duy nhất mà bên mình có thể suy nghĩ đến.

CuongNguyen

Cây công nghiệp
Cảm xúc
59

hirobkhn

Cây công nghiệp
Cảm xúc
28
Mình thì viết xong rồi nhưng cũng đang đắn đo chưa dám gửi. Còn viết lại ĐTM thực sự đó là phương án giải quyết ổn thỏa kể cả sau đó là hàng tá những giấy phép phía sau coi như hoàn chỉnh lại 1 lần cho tất cả giấy phép. Nhưng hạn audit nhà mình sắp tới ko đủ để làm 1 khối lượng công việc khổng lồ đến vậy

CuongNguyen

Cây công nghiệp
Cảm xúc
59
Nếu audit của công ty mẹ thì còn đỡ, chứ audit của khách hàng/của tổ chức đánh giá bên ngoài lại liên quan tới hạng mục không tuân thủ ĐTM (pháp luật) thì là cả vấn đề lớn. Bạn cứ phân tích rủi ro khi gửi công văn, rủi ro khi không tuân thủ theo ĐTM cho Sếp bạn biết và đưa ra phương án. Nếu đã phớt lờ ĐTM trong giai đoạn xây dựng (cái này thì Sếp bạn k thể k biết) thì không tránh khỏi rắc rối pháp lý sau này.

hirobkhn

Cây công nghiệp
Cảm xúc
28

lE qUANG vU

Mầm xanh
Cảm xúc
3
Bạn viết xong công văn rồi thì cứ nộp thôi, nhưng sẽ không có công văn trả lời chấp thuận đâu, gây mất thêm nhiều thời gian chứ không giải quyết được vấn đề cấp bách trước mắt bạn. (Trừ khi quản lý nhà nước ở tỉnh bạn làm liều và nhà máy bạn chung chi mạnh).
- Thực chất công văn xin đấu nối bạn đang đề cập là xin điều chỉnh ĐTM, như vậy phải điều chỉnh đtm ở 2 nhà máy, nhưng vấn đề bạn đang gặp không thể xin điều chỉnh đtm được vì thay đổi điểm xả thải và diện tích xây dựng.
- Bạn cứ cân nhắc thực hiện phương án chữa cháy để sếp nhà bạn biết là không làm được.

Pham ThaoBr

Cây ăn trái
Cảm xúc
19
Nói ra thì khá dài, hiện tại bên mình nhà máy I đã vào hoạt động ổn định và gần max công suất . Theo phê duyệt ĐTM thì bên mình cần phải xây thêm 1 trạm mới và sắp đến deadline, nhưng cái khó là diện tích còn lại là 20% dành cho cây xanh nên ko thể gạn được nữa. Cùng với đó bên mình có 1 nhà máy 2 Xây dựng ngay cạnh nhà máy I và đang tuyển công nhân, trên giấy tờ là tách thành 2 nhưng thực tế là 1, bên mình có thêm 1 trạm mới ở nhà máy 2. Hiện tại để đối phó với kì audit sắp tới cũng như yêu cầu của pháp luật mình đang xin đấu nối gd1 vào gd2 .
Bạn làm hồ sơ này gửi Sở chưa? Mà mình đọc ko biết hiểu có đúng ko? Nhưng nhà máy 1 của bạn chưa xây htxlnt? Diện tích cây xanh chỗ nào quy định là 20% vậy bạn? Theo mình biết có 10% mà.
Bên mình cũng có trường hợp tương tự nhưng mà bên mình thì lại tách từ 1 nhà máy thành 2 nhà máy. Nhưng chung 1 hệ thống xử lý nước thải. Nếu bạn làm rồi thì cho mình tham khảo nha. Mail của mình Phamthao.hvc@gmail.com. Cảm ơn bạn.

hirobkhn

Cây công nghiệp
Cảm xúc
28
Bạn làm hồ sơ này gửi Sở chưa? Mà mình đọc ko biết hiểu có đúng ko? Nhưng nhà máy 1 của bạn chưa xây htxlnt? Diện tích cây xanh chỗ nào quy định là 20% vậy bạn? Theo mình biết có 10% mà.
Bên mình cũng có trường hợp tương tự nhưng mà bên mình thì lại tách từ 1 nhà máy thành 2 nhà máy. Nhưng chung 1 hệ thống xử lý nước thải. Nếu bạn làm rồi thì cho mình tham khảo nha. Mail của mình Phamthao.hvc@gmail.com. Cảm ơn bạn.
Bên mình làm xong rồi nhưng ko giải quyết theo hướng như mình đã viết ở trên. Phương pháp giải quyết xin phép mình không muốn nói rõ ràng vì có vài vấn đề nhạy cảm.
Diện tích cây xanh là 20% so với diện tích xây dựng là theo QCVN 2008. (Nếu mình nhớ không nhầm, bạn có thể check lại cho chắc nhé).
Nhà máy 1 mình đã hoàn thành hệ thống xử lý nước thải nhưng chưa đủ so với yêu cầu cam kết trong ĐTM.
Về công văn như mình đã chia sẻ ban đầu, tại vì nhà máy mình không giải quyết theo hướng như mình đề cập ban đầu, nên mình rất xin lỗi không gửi mail được cho bạn.

CuongNguyen

Cây công nghiệp
Cảm xúc
59
Bên mình làm xong rồi nhưng ko giải quyết theo hướng như mình đã viết ở trên. Phương pháp giải quyết xin phép mình không muốn nói rõ ràng vì có vài vấn đề nhạy cảm.
Diện tích cây xanh là 20% so với diện tích xây dựng là theo QCVN 2008. (Nếu mình nhớ không nhầm, bạn có thể check lại cho chắc nhé).
Nhà máy 1 mình đã hoàn thành hệ thống xử lý nước thải nhưng chưa đủ so với yêu cầu cam kết trong ĐTM.
Về công văn như mình đã chia sẻ ban đầu, tại vì nhà máy mình không giải quyết theo hướng như mình đề cập ban đầu, nên mình rất xin lỗi không gửi mail được cho bạn.
Ngành này chuyện "nhạy cảm" nó là bình thường, chỉ là tò mò tý thôi :D

hirobkhn

Cây công nghiệp
Cảm xúc
28
Ngành này chuyện "nhạy cảm" nó là bình thường, chỉ là tò mò tý thôi :D
Ngành này bây giờ đang là điểm nóng mà, ngoài nước thải, khí thải sắp tới có thể sẽ bị quản lý rất chặt. Thời gian gần đây suốt hiện 1 vài nhà máy có dấu hiệu có vấn đề về khí thải khiến công nhân có triệu chứng hàng loạt.

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua