CTNH

CuongNguyen

Active Member
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Hi bạn theo thông tư 36/2015, thì việc phát sinh với số lượng nhỏ và không đều như nhà bạn thì không cần làm lại sổ. Chỉ cần có hợp đồng đợp xử lý với nhà thầu có chức năng là ok . Lưu ý cuối năm khi khai báo quản lý chất thải nguy hại bạn cần phải liệt kê vào.
Đúng rồi, chỉ cần cập nhật trong báo cáo định kỳ (tất nhiên là phải được xử lý bởi các đơn vị có chức năng)
 

PhamCongThuc

New Member
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Hi All,

Có khó khăn cần tư vấn này. Bên mình có phát sinh linh kiện máy móc có dính mỡ bò khi phát sinh mình tra trên TT 36 danh mục chất thải thì không có mã này?
vì Dầu nhớt, mỡ bò là CTNH nên các thành phần vô cơ dính nó cũng là CTNH. Nên mình đang phân vân đưa vào nhóm 191203 Các loại chất thải khác có chứa các thành phần nguy hại vô cơ và hữu cơ. Ngoài ra còn có các khay nhựa sau khi sử dụng có dính dầu nhớt nữa. Vì không chắc chắn nên các bô lão tư vấn giúp. Zalo 0975818717
 
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Hi All,

Có khó khăn cần tư vấn này. Bên mình có phát sinh linh kiện máy móc có dính mỡ bò khi phát sinh mình tra trên TT 36 danh mục chất thải thì không có mã này?
vì Dầu nhớt, mỡ bò là CTNH nên các thành phần vô cơ dính nó cũng là CTNH. Nên mình đang phân vân đưa vào nhóm 191203 Các loại chất thải khác có chứa các thành phần nguy hại vô cơ và hữu cơ. Ngoài ra còn có các khay nhựa sau khi sử dụng có dính dầu nhớt nữa. Vì không chắc chắn nên các bô lão tư vấn giúp. Zalo 0975818717
cty bạn ở đâu vậy? Mã 19 12 03 thì bạn dùng chuẩn rồi.
Khay nhựa bạn cũng dùng mã 19 12 03.
 
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Chai lọ hóa chất phòng thí nghiệm thì mã mấy ạ..không có trong thông tư 36
Vỏ chai lọ hóa chất thì tính là bao bì bạn nhé, phân loại chất liệu vỏ bao bì rồi áp mã:
18 01 02 Bao bì cứng thải bằng kim loại
18 01 03 Bao bì cứng thải bằng nhựa
18 01 04 Bao bì cứng thải bằng các vật liệu khác (composit,...)
Ăn nhau ở dấu ba chấm đó bạn. hihi
 
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
ANH CHỊ CHO EM HỎI: SỞ TÀI NGUYÊN MÔI TRƯỜNG YÊU CẦU CÔNG TY ĐĂNG KÝ LẠI SỔ CHỦ NGUỒN CHẤT THẢI, TUY NHIÊN CÔNG TY CHỈ NÂNG CÔNG SUẤT SẢN LƯỢNG, VÀ KHÔNG PHÁT SINH BẤT KỲ MÃ CTNH NÀO THÌ MÌNH LÀM TỜ TRÌNH NTN ĐỂ ĐC ĐĂNG KÝ LẠI SỔ CHỦ NGUỒN (LẦN 2)
Điều 6 của nghị định 38: "Sổ đăng ký chỉ cấp lại trong trường hợp có thay đổi tên chủ nguồn thải hoặc địa chỉ, số lượng cơ sở phát sinh chất thải nguy hại; thay đổi, bổ sung phương án tự tái sử dụng, tái chế, đồng xử lý, xử lý và thu hồi năng lượng từ chất thải nguy hại tại cơ sở"
Mình chưa thấy chỗ nào bảo bên bạn phải làm lại sổ chủ nguồn thải cả.
 

CuongNguyen

Active Member
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
ANH CHỊ CHO EM HỎI: SỞ TÀI NGUYÊN MÔI TRƯỜNG YÊU CẦU CÔNG TY ĐĂNG KÝ LẠI SỔ CHỦ NGUỒN CHẤT THẢI, TUY NHIÊN CÔNG TY CHỈ NÂNG CÔNG SUẤT SẢN LƯỢNG, VÀ KHÔNG PHÁT SINH BẤT KỲ MÃ CTNH NÀO THÌ MÌNH LÀM TỜ TRÌNH NTN ĐỂ ĐC ĐĂNG KÝ LẠI SỔ CHỦ NGUỒN (LẦN 2)
Theo quy định tại khoản 2 điều 6, nghị định 38/2015/NĐ - CP: "2. Thủ tục đăng ký chủ nguồn thải chất thải nguy hại theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều này chỉ thực hiện một lần (không gia hạn, điều chỉnh) khi bắt đầu có hoạt động phát sinh chất thải nguy hại. Sổ đăng ký chỉ cấp lại trong trường hợp có thay đổi tên chủ nguồn thải hoặc địa chỉ, số lượng cơ sở phát sinh chất thải nguy hại; thay đổi, bổ sung phương án tự tái sử dụng, tái chế, đồng xử lý, xử lý và thu hồi năng lượng từ chất thải nguy hại tại cơ sở. Sau khi được cấp Sổ đăng ký chủ nguồn thải, thông tin về chất thải được cập nhật bằng báo cáo quản lý chất thải nguy hại định kỳ."
Theo nội dung trên cũng không có quy định "theo yêu cầu của cơ quan quanr lý cũng như chủ nguồn thải yêu cầu làm lại". B thử rà soát hiện trạng bên cty xem thế nào?
 

Boi

New Member
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Theo quy định tại khoản 2 điều 6, nghị định 38/2015/NĐ - CP: "2. Thủ tục đăng ký chủ nguồn thải chất thải nguy hại theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều này chỉ thực hiện một lần (không gia hạn, điều chỉnh) khi bắt đầu có hoạt động phát sinh chất thải nguy hại. Sổ đăng ký chỉ cấp lại trong trường hợp có thay đổi tên chủ nguồn thải hoặc địa chỉ, số lượng cơ sở phát sinh chất thải nguy hại; thay đổi, bổ sung phương án tự tái sử dụng, tái chế, đồng xử lý, xử lý và thu hồi năng lượng từ chất thải nguy hại tại cơ sở. Sau khi được cấp Sổ đăng ký chủ nguồn thải, thông tin về chất thải được cập nhật bằng báo cáo quản lý chất thải nguy hại định kỳ."
Theo nội dung trên cũng không có quy định "theo yêu cầu của cơ quan quanr lý cũng như chủ nguồn thải yêu cầu làm lại". B thử rà soát hiện trạng bên cty xem thế nào?
Nếu công ty áp sai mã CTNH thì nên làm thế nào?
 
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Nếu công ty áp sai mã CTNH thì nên làm thế nào?
áp mã sai thì trong sổ chủ nguồn thải sai. Vậy Sổ thường do tư vấn hoặc do có người của Sở làm. Trong trường hợp này thì bạn ký hợp đồng với 1 chủ xử lý, sau đó áp mã đó vào, chứng từ sau làm theo mã trong hợp đồng.
Mình gặp rất nhiều trường hợp thế này và cũng chỉ thực hiện như vậy (chưa có cty nào bị sờ mó về vấn đề này cả).
Ngay cả khi Cơ quan chức năng đến ktra mình giải trình rõ ràng cũng chả có vde gì đâu bạn nhé. Bạn làm thế này thì bên chủ xử lý họ lại quá ok vì nếu bên bạn sai mã thì có thể bên chủ xử lý bị sai phương pháp xử lý so với giấy phép XLCTNH đã được cấp.
Ngoài ra, khi bạn thay đổi mã hợp lý, cũng ko phải làm lại sổ theo quy định của điều 6 nghị định 38 nhé.
 

Giới thiệu

Mạng xã hội Yêu Môi trường - Chợ Yêu Môi Trường được thành lập năm 2007 là mạng xã hội về môi trường lớn nhất Việt Nam
Sdt: 0908090013 - trongminh@ungphosuco.vn

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,007
Bài viết
39,879
Thành viên
30,555
Thành viên mới nhất
khangphudataudio
Top