Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Cùng nhau xử lý loại nước rỉ rác cực đặc? ^^

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Mình có 1 loại nước rỉ rác cực đặc(só liệu giả thuyết)

COD: 30.000 mg/l
BOD: 20.000 mg/l
SS: 1000 mg/l
TN: 500 mg/l
TP: 200 mg/l
Ca: 100 mg/l
pH: 5-6

Diện tích đất là 20 ha, mời các bạn trình bày công nghệ xử lý thử nhé, so sánh trình độ nào, sau đó cho giá tiền giả thuyết luôn

Snow_wolf

Active Member
Cùng nhau xử lý loại nước rỉ rác cực đặc

Ái chà, bác rắn đưa nước thải kinh quá. Phân tích sơ bộ xem nào:

- Tỉ lệ BOD/COD = 2/3 --> nước rác mới à?
- SS rất thấp so với COD và BOD cực cao--> xử lí kị khí UASB
- TN, TP cao chót vót --> Phải có công trình xử lí dinh dưỡng chứ ko thể hiếu khi đơn thuần.
- Ca = 100 mg/L --> có cần khử tháp khử canxi ko ta?
- Diện tích = 20 ha -->khá rộng đấy, dư dả đất để xử lí tự nhiên

Mà này, bác ko cho lưu lượng đầu vào à? Tiêu chuẩn đầu ra nữa chứ. Bác bổ sung gấp để đàn em xem xét chớ. :haywazuiwa:

P

phong-lan

Guest
Cùng nhau xử lý loại nước rỉ rác cực đặc

Mình có 1 loại nước rỉ rác cực đặc(só liệu giả thuyết)

COD: 30.000 mg/l
BOD: 20.000 mg/l
SS: 1000 mg/l
TN: 500 mg/l
TP: 200 mg/l
Ca: 100 mg/l
pH: 5-6

Diện tích đất là 20 ha, mời các bạn trình bày công nghệ xử lý thử nhé, so sánh trình độ nào, sau đó cho giá tiền giả thuyết luôn
Qui trình theo mình là:

Hố gom ==> Điều hòa (khuấy trộn) ==> UASB ==> Hồ sinh học thiếu khí ==> Hồ sinh học hiếu khí ==> Keo tụ tạo bông ==> khử trùng

Nhưng ở đây thắc mắc 1 điều là lượng kiềm có phải châm thêm vào UASB hay ko? Vì ko rõ nồng độ kiềm yêu cầu là bao nhiêu?

em đưa ra thử dây chuyền công nghệ các pác xem thử nhá, vì em cũng đang làm nước rỉ rác nhưng số liệu lớn hơn hong bit sao nữa hic, đang thử nghiệm mà: hố thu ==> tháp canxi ==> UASB ==> bể thổi khí ==> lắng 2 ==> hồ sinh học tùy tiện ==> nguồn
vì pác ko đưa ra tiêu chuẩn đầu ra nên em đưa công nghệ thế, các pác góp ý giúp nhá.

Rảnh mình sẽ đưa ra nhiều phương án của các công ty lớn được gọi là đại gia trong ngành xử lý nước nhưng thất bại trong xử lý nước rỉ rác bãi rác Gò Cát ở TP.HCM cho các bạn xem. Ngay cả các giáo sư, chuyên gia nước ngoài mà còn bó tay thì bọn mình cưỡi ngựa xem hoa thui, ha ha

Hi.
Đây đúng là một vấn đề rất hay. Theo tôi muốn xử lý được nước rỉ rác phải có những nghiên cứu cụ thể chứ chung chung lý thuyết thì khó lắm.
Trông thấy COD, BOD cao các bác đổ xô đi xử lý sinh học nhưng không biết được trong nước nó hàm lượng các chất ức chế vi sinh vật phát triển NTN (kim loại nặng, các chất tẩy rửa, khử trùng khác....).Trong cái đống hỗn hợp cả trăm thứ đó khả năng xử lý keo tụ trước có vẻ hợp lý nhưng chi phí hoá chất chắc rất lơn và khả năng phải pha loãng trước khi tiến hành keo tụ.

Công nghệ của tôi: (thinking)

Xin các đại cao thủ (ăn khoai lang nói chuyện thế giới) cùng đưa ra công nghệ tiếp vì bài toán này đang rất cần lời giải đấy

Xời ơi.Bán thế ai mua được.Nếu tính chi phí đầu tư ban đầu vào khoảng 10triệuVND/m3 nước thải thì với cái giá 50.000VNĐ/m3 cộng với chi phí bảo dưỡng quản lý hệ thống ấy chắc khoảng chừng 10 năm mới bắt đầu có lãi bà con a. Mua nhanh kẻo con cháu nó ..... chết đói kìa.

de^

Member
A mà cho tôi hỏi chút.
Tháp khử canxi là thế nào vậy bà con. Tôi chưa nghe nói bao giờ cả.
Thanks for share
Trong Gò Cát có 1 cái, cái này phát sinh tự phát do hiện tượng nghẹt đường ống liên tục, nhưng khi nó vận hành dc 1thời gian thì đứng làm kiểng vì bó tay với loại nước này.
Mình cũng chưa biết nguyên tắc hoạt động của nó :k4664436: