Ứng dụng Gom Rác GRAC

ISO 14001 cùng thảo luận các điều khoản trong ISO 14001:2005 nhé

• Thread starter lovelystar214
  • Ngày gửi
L

lovelystar214

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
chào các bạn, theo mình thấy các vấn đề chung như giới thiệu về bộ tiêu chuẩn ISO 14000, tiêu chuẩn ISO 14001:2005, rùi lợi ích của ISO, mối quan hệ giữa ISO 14000 và ISO 900...thì cũng phổ biến rùi, nhưng vấn đề là khi đọc tiêu chuẩn ISO 14001:2005 xong thì khó có thể mà hiểu hết ngóc ngách của các điều khoản trong đó, các bước thiết lập 1 hệ thống QLMT phù hợp với các yêu cầu của tiêu chuẩn trong đó.
Chính vì thế, mình có ý kiến như thế này: mình sẽ lập một diễn đàn nhỏ để từ từ cùng nhau mổ xẻ các điều khoản trong đó, để có thể hiểu hơn về tiêu chuẩn này.
Ví dụ như điều khoản 4.2 Chính sách Mt thì trong đây quy định như thế nào? Để làm gì? yêu cầu những gì? ví dụ điển hình?...
Nếu bạn nào có nhã hứng thì comment nha. Lúc đó chúng ta sẽ bắt đầu discuss nha.
Rất mong các bạn nhiệt tình tham gia chuyên mục này

L

lovelystar214

Guest
uhm, thật ra TCVN 14001:2005 chính là phiên bản ISO 14001:2004 xuất bản lần thứ 2 thui (theo như tập tài liệu mình có trong tay)
Còn đây là file TCVN 14001:2004 nè. Mấy bạn link vô đây để down file về tham khảo nha, nhưng chỉ mang tính chất tham khảo thui. Mấy bạn cũng có thể lên search trên google có nhiều lắm đó. Chúc các bạn thành công
http://www.imcvietnam.com/IMCDocs/TieuChuan/ISO14000-2004.pdf

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
uhm, thật ra TCVN 14001:2005 chính là phiên bản ISO 14001:2004 xuất bản lần thứ 2 thui (theo như tập tài liệu mình có trong tay) nhưng rất tiếc đó là tập tài liệu photo, mình ko có file để chuyển tải đến cho mấy bạn.
Mấy bạn link vô đây để down file TCVN 14001:2005 về tham khảo nha
http://www.imcvietnam.com/IMCDocs/TieuChuan/ISO14000-2004.pdf
Hey xem lại nhé không có ISO 14001: 2005 đâu, cái mà bác đang có tên đầy đủ là "TCVN ISO 14001: 2005" có thêm cái chữ TCVN ở đầu đó, các bác nhà ta bưng y chang cái ISO14001: 2004 về rồi bày đặt chế lại thành TCVN, rõ chán

Y

yumi

Guest
t2 nay yumi thi mon nay ui, ma chua hiu gi het ne, thay li thuyet ko a. Chan ge. Theo yumi thi chinh sach moi truong tao co so cho viec thiet lap cac muc tieu, va mot so yeu to khac trong he thong nhu cac cam ket giam thieu chat thai, bao ve moi truong, tai che, tai su dung,... Voi lai khi to chuc cong khai cac chinh sach cua minh thi quang ba duoc hinh anh cua cong ty,...

t2 nay yumi thi mon nay ui, ma chua hiu gi het ne, thay li thuyet ko a. Chan ge. Theo yumi thi chinh sach moi truong tao co so cho viec thiet lap cac muc tieu, va mot so yeu to khac trong he thong nhu cac cam ket giam thieu chat thai, bao ve moi truong, tai che, tai su dung,... Voi lai khi to chuc cong khai cac chinh sach cua minh thi quang ba duoc hinh anh cua cong ty,...
viết có dấu cho dễ đọc đi bạn.
thao khảo nhé
hướng dẫn thực hiện quả lý môi trường theo 14001

Đính kèm

Worker

Member

Đính kèm

Worker

Member
Đúng đó, chính sách có các ý nghĩa sau:
- Thể hiện cam kết của sếp doah nghiệp
- Là định hướng BVMT của cả doanh nghiệp
- Cơ sở nền tảng để xây dựng mục tiêu
- Truyền thông nội bộ & bên ngoài (nôm na là khoe)

Ví dụ này:

Để góp phần vào hoạt động bảo vệ môi trường, Ban lãnh đạo công ty ABC cam kết:

- Thực hiện đúng các yêu cầu luật định cũng như các qui định bảo vệ môi trường của hiệp hội;

- Khuyến khích các nhân viên đóng góp các ý tưởng sáng tạo nhằm cải tiến liên tục hệ thống quản lý môi trường và tập trung các nguồn lực thích hợp để ngăn ngừa ô nhiễm và nâng cao hiệu quả hoạt động môi trường;

- Mọi thành viên của công ty đều được phổ biến chính sách môi trường.

Chính sách môi trường của công ty là cơ sở để Ban Lãnh đạo thiết lập các mục tiêu/chỉ tiêu môi trường cho từng giai đoạn cụ thể. Công ty sẵn sàng chia sẻ các kinh nghiệm của mình trong hoạt động bảo vệ môi trường với các đối tác và các bên quan tâm khác.
nữa này:

Bảo vệ môi trường và phát triển bền vững là mối quan tâm đặc biệt của Công ty, chúng tôi xin cam kết:

1. Tuân thủ tất cả các qui định pháp luật về bảo vệ môi trường.

2. Bằng tất cả các nguồn lực hiện có, liên tục nâng cao hiệu quả hoạt động bảo vệ môi trường, đặc biệt là các nội dung sau:

- Nâng cao nhận thức bảo vệ môi trường và đưa công tác bảo vệ môi trường thành các hoạt động thường niên;

- Cải tiến công nghệ, nâng cao năng suất, tiết kiệm tàI nguyên và hạn chế/ngăn ngừa ô nhiễm;

- Khuyến khích nhân viên đóng góp sáng kiến nâng cao chất lượng môi trường trong Công ty cũng như các khu vực lân cận.

- Với một lịch trình phù hợp, Công ty sẽ phối hợp cùng các nhà cung cấp, các đối tác để có những nỗ lực chung trong hoạt động bảo vệ môi trường.
Ghi chú: đây là các bản chính sách thật chứ không phải là ví dụ.

B

babyprohut

Guest
Hihi, mình đã lấy cái bản mà các bạn giới thịu về rùi và... đang chờ xử lý. Mình không bít về cái này nhìu nên các bạn thảo luận xôm xôm nhé , để mình bít thêm tí và nếu có j thắc mắc sẽ tham gia cùng mọi người( sau khi thi xong,hihi ) :40:

Dear a Worker,
Em là dân công nghệ nhưng cũng muốn biết chút chút về ISO, em đang tìm hiểu list các yêu cầu pháp luật về môi trường mà một doanh nghiệp (sx thực phẩm) cần tuân thủ, vì cái mảng pháp luật thì em hơi bị íu. Nhìn thấy một rừng toàn là nghị định, thông tư, quyết định là em bó tay, không biết mình có còn sót cái nào không nữa, chính vì điều này mà hôm gặp auditor là dính liền minor NC hic hic

Dear a Worker,
Em là dân công nghệ nhưng cũng muốn biết chút chút về ISO, em đang tìm hiểu list các yêu cầu pháp luật về môi trường mà một doanh nghiệp (sx thực phẩm) cần tuân thủ, vì cái mảng pháp luật thì em hơi bị íu. Nhìn thấy một rừng toàn là nghị định, thông tư, quyết định là em bó tay, không biết mình có còn sót cái nào không nữa, chính vì điều này mà hôm gặp auditor là dính liền minor NC hic hic
Cái list tớ đính kèm là đủ cho các nhà máy trong KCN (vì trước đây tới chỉ toàn tư vấn cho các nhà máy FDI trong KCN thôi). Bỏ nghề nửa năm rồi không biết có gì mới không?

Lưu ý là tớ không kể luật ở trong đó vì Luật BV môi trường của VN là luật khung, không có ý nghĩa đối với người thực hiện mà chỉ có ý nghĩa tạo khung cho các cơ quan chính phủ, bộ....ban hành thông tư nghị định. Chính vì thế nên quan điểm của tớ là không đưa luật vào danh sách vì nếu chỉ đọc luật thì chả biết phải làm gì. ha ha

Đính kèm

Cảm ơn anh Worker rất nhiều. Nhân tiện anh cho em hỏi luôn, nếu mình đã có danh sách này thì trong phần đánh giá sự tuân thủ có nhất thiết phải có đầy đủ các bằng chứng để chứng tỏ mình tuân thủ những cái này không. Vì theo những qui định này thì số lượng chỉ tiêu môi trường cần giám sát rất nhiều và rất tốn kém, cty em chỉ làm báo cáo giám sát MT 6 tháng với các chỉ tiêu nước thải, khí thải và môi trường làm việc đã ngót 25chai/lần rùi, nếu đo đạc thêm những chỉ tiêu như hàm lượng chất hữu cơ...thì chi hơi bị nhiều anh à

Cảm ơn anh Worker rất nhiều. Nhân tiện anh cho em hỏi luôn, nếu mình đã có danh sách này thì trong phần đánh giá sự tuân thủ có nhất thiết phải có đầy đủ các bằng chứng để chứng tỏ mình tuân thủ những cái này không. Vì theo những qui định này thì số lượng chỉ tiêu môi trường cần giám sát rất nhiều và rất tốn kém, cty em chỉ làm báo cáo giám sát MT 6 tháng với các chỉ tiêu nước thải, khí thải và môi trường làm việc đã ngót 25chai/lần rùi, nếu đo đạc thêm những chỉ tiêu như hàm lượng chất hữu cơ...thì chi hơi bị nhiều anh à
ỐI GIỜI ƠI, nói rằng tôi áp dụng TCVN 5945-2005 không có nghĩa là tôi phải đo lường tất cả mấy chục chỉ tiêu theo tiêu chuẩn. Đo hết thì chết tiền. Mình thải ra cái gì thì kiểm soát/theo dõi cái đó thôi chứ. Áp dụng bảo toàn vật chất...ví dụ trong đầu vào bạn không có dùng các hóa chất/hợp chất/nguyên liệu chứa thủy ngân thì chả có lý do gì phải theo dõi nồng độ thủy ngân trong nước thải (6 tháng/lần).

Khi cam kết bảo vệ môi trường hay ĐTM thì phải xác định các chỉ tiêu sẽ giám sát rồi chứ. Có thể đo & phân tích tất cả các chỉ tiêu của TC trong 1 hoặc 2 lần đầu, sau đó những chất không phát hiện được hoặc chắc chắn không có trong đầu vào thì sẽ không cần theo dõi nữa. Thế cho nó nhẹ nhỉ :50:

L

lovelystar214

Guest
Hey xem lại nhé không có ISO 14001: 2005 đâu, cái mà bác đang có tên đầy đủ là "TCVN ISO 14001: 2005" có thêm cái chữ TCVN ở đầu đó, các bác nhà ta bưng y chang cái ISO14001: 2004 về rồi bày đặt chế lại thành TCVN, rõ chán
:1998618: EHEM...ĐÚNG LÀ MÌNH CÓ 1 SỰ NHẦM LẪN ĐÁNG KHIỂN TRÁCH Ở XIN LỖI VỀ SỰ SAI LỆCH KIẾN THỨC NÀY . CHÍNH XÁC ĐÚNG NHƯ BẠN NÓI NHƯ BẠN NÓI: CHỈ CÓ ISO 14001:2004 VÀ VIỆT NAM ÁP DỤNG LÀM "TCVN ISO 14001:2005"
SORRY PÀ CON NHA :pudency: :3:

T

Tigon

Guest
Anh W ơi. Khi thực tập và tham khảo các yêu cầu của TCVN ISO 14001:2005 em thấy tổ chức phải lập ra các thủ tục như thủ tục xác định các khía cạnh mt, quản lý hóa chất,...Vậy nhất thiết phải lập thủ tục, và việc lập thủ tục có đảm bảo rằng tổ chức thực hiện theo thủ tục đó không?Hay đó chỉ là hình thức thôi và mức độ quan trọng của những thủ tục này là gì?

Không đơn giản như vậy đâu bạn, vì định kỳ hàng năm đánh giá viên (auditor) sẽ đến công ty bạn để đánh giá hệ thống quản lý, họ sẽ kiểm tra việc thực hiện QLMT có đúng theo các thủ tục cũng như như những cam kết mà doanh nghiệp đã đưa ra. Nếu hệ thống của bạn có quá nhiều điểm không phù hợp thì giấy chứng nhận của bạn sẽ bị thu hồi đó.

Khi thực tập và tham khảo các yêu cầu của TCVN ISO 14001:2005 em thấy tổ chức phải lập ra các thủ tục như thủ tục xác định các khía cạnh mt, quản lý hóa chất,...Vậy nhất thiết phải lập thủ tục? mức độ quan trọng của những thủ tục này là gì?
Tiêu chuẩn ISO đã yêu cầu thì phải lập thôi. Thủ tục/qui trình bằng văn bản là công cụ giúp doanh nghiệp tiêu chuẩn hóa các công việc/nghiệp vụ của mình.

Việc lập thủ tục có đảm bảo rằng tổ chức thực hiện theo thủ tục đó không? Hay đó chỉ là hình thức thôi?
Không có gì đảm bảo cả vì giữa cái thủ tục viết ra và thực tế là hai chuyện khác nhau. Giống như luật pháp và thực tế cuộc sống đó. ha ha

T

Tigon

Guest
Không đơn giản như vậy đâu bạn, vì định kỳ hàng năm đánh giá viên (auditor) sẽ đến công ty bạn để đánh giá hệ thống quản lý, họ sẽ kiểm tra việc thực hiện QLMT có đúng theo các thủ tục cũng như như những cam kết mà doanh nghiệp đã đưa ra. Nếu hệ thống của bạn có quá nhiều điểm không phù hợp thì giấy chứng nhận của bạn sẽ bị thu hồi đó.
Dường như bạn cũng có nhiều kinh nghiệm thực tế về vấn đề này nhỉ. Vậy theo mấy bạn trong quá trình thực hiện ISO 14001 thì tổ chức thuờng gặp phải những vấn đề gì đáng ngại. Nghĩa là một tổ chức muốn duy trì tốt hệ thống quản lý này thì tổ chức chú trọng vấn đề gì nhất, có phải là luôn giám sát đo lường, cải tiến hay sao, ngoài ra còn vấn đề gì nữa không?

Cái Topic này hay mà ngừng lại ở đây thì tiếc quá. Mời các chuyên gia cũng như các bạn quan tâm tiếp tục thảo luận topic này nhe, để giúp mọi người hiểu rõ hơn các yêu cầu của ISO 14000.
Nào mọi người, xin mời!!!!!!!!!!
:yahoo::yahoo::yahoo::yahoo: